Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

นิราศสุนทรภู่ : ผลงานของบรมครูที่ใคร ๆ ถามถึง

เมื่อวันศุกร์ที่ ๒๐ กรกฎาคม ที่ผ่านมา เวลาเย็นย่ำใกล้สนธยา  ในวงสนทนาเรื่อง
    "เงิน ๕ ชั่ง หรือ ๔๐๐ บาท เมื่อ ๑๔๘ ปีมาแล้ว ซื้ออะไรได้บ้าง"

http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K5623834/K5623834.html  

คุณแสนอักษรได้กล่าวชักชวนว่า

อยากชวนให้คุณเพ็ญนำนิราศของสุนทรภู่สักเรื่องมาลง  แล้วเป็นตัวยืนอธิบาย
    คนที่สนใจก็ช่วยกันรุม...แหะ ๆ  รุมถาม หรือแปลความตามความเข้าใจแบบช่วย
    กันอ่านน่ะค่ะ  แล้วคุณเพ็ญแก้ไข

นิราศพระแท่นดงรังก็ได้ค่ะ   น่าสนุก
    ท่านมหากวีนี่เจ้าชู้มากนะคะ เดี๋ยวคิดถึงคนนั้น คนนี้

คุณกัมม์สนับสนุนว่า

ขอสนับสนุนความคิดของคุณ แสนอักษร ครับ พักนี่ไม่ได้นิราศเลยเลย รู้สึกสมอง
    จะเกลี้ยงขึ้น ถ้าคุณ เพ็ญชมพู  ตั้งเป็นกระทู้ได้คงสนุกดีนะครับ  จะเอานิราศภูเขา
    ทองที่เคยคัดไว้ไปช่วยด้วยครับ

คุณ Babatov เชียร์ส่งท้าย

มาเชียร์คุณเพ็ญให้ขึ้นต้นกระทู้นิราศ ข้าเจ้าจะช่วยเเจม

อย่ากระนั้นเลยมาเริ่มต้นเรื่องกันดีกว่า  haha

จากคุณ : เพ็ญชมพู - [ 27 ก.ค. 50 10:19:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom