Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนถามผู้รู้ภาษาญี่ปุ่น เรื่องไวยากรณ์ภาษาญี่ปุ่นครับ

ผมสับสนเรื่องการใช้รูป Te ครับ

บางทีก็ใช้บอกสาเหตุของเหตุการณ์
    เช่น tsugouga warukute ikenai
    ไม่สะดวก เลยไปไม่ได้

บางทีก็ทำหน้าที่เชื่อมคำ
    เช่น watashi no heya ha kireide shizukade totemo suki
    ห้องของฉันสะอาด, เงียบสงบ และฉันชอบมันมาก

แล้วก็ยังมี Te ที่บอกว่าทำสองๆอย่างพร้อมๆกัน เช่น
    motte ikimasu
    motte kimasu

ตกลงแล้ว มันมีวิธีแยกไหมครับ ว่า Te อันไหนทำหน้าที่อะไร?

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 28 ส.ค. 50 21:31:02

จากคุณ : Duke! - [ 28 ส.ค. 50 09:55:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom