Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

พระราชบัญญัติธง พ.ศ. 2522 กฎหมายว่าด้วยธงที่บังคับใช้อยู่ในปัจจุบัน

ธงชาติ ธงพระอิสริยยศ และธงราชการต่างๆ ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันนี้ เป็นธงที่ใช้ได้ตามที่กฎหมายบัญญัติ ซึ่งกฎหมายธงที่บังคับอยู่ในปัจจุบันคือ พระราชบัญญัติธง พ.ศ. 2522

ธงตามที่ปรากฏพระราชบัญญัตินี้ จะด้องจัดทำและใช้งานให้ถูกต้องตามความที่ระบุไว้ในกฎหมาย ทั้งขนาด สีสัน และวัตถุประสงค์ในการใช้ธง หากผู้ใดฝ่าฝืนย่อมมีโทษทางคดีอาญาตามกฎหมาย

กระทู้นี้ได้นำความในพระราชบัญญัติธงฉบับนี้ทั้งหมดมาลงไว้พร้อมภาพประกอบที่ เพื่อให้ทุกท่านรู้จักกฎหมายและการใช้งานในธงต่างๆ มากขึ้น ส่วนรายละเอียดอื่นๆ สามารถดูได้ที่บล็อกของผม (กำลังทยอยอัพโหลดเรื่อยๆ ครับ) และสามารถค้นกฎหมายอื่นๆ เกี่ยวกับธงเพิ่มเติมได้ที่เว็บไซต์ของราชกิจจานุเบกษาครับ

ข้อความในพระราชบัญญัติดูได้ที่
    http://www.search-thais.com/law/flag.htm

ปล. ช่วงนี้พันทิพมีปัญหาเรื่องระบบการกรองคำหมิ่นเหม่สถาบัน (เช่น ผมพิมพ์คำว่า P h r a M a h a K a s a t เป็นอักษรไทยในตอนที่ตอบกระทู้ K5832633 ระบบก็ลบ Rep ของผมเฉยเลย ทั้งๆที่ไม่ใช่ข้อความประเภทที่ว่ามาเลย) ฉะนั้น ข้อความใดที่ผมคิดว่าน่าจะมีปัญหา ผมก็จะใช้ระบบถ่ายเสียงแบบราชบัณฑิตแทนนะครับ

ปล.2 พระราชบัญญัตินี้กำหนดธงต่างๆ ไว้ 79 ธง ท่านใดที่อ่านกระทู้นี้ก็ใจเย็นๆ หน่อยครับ เพราะกระทู้นี้ยาวด้วยเนื้อหาแน่นอน (ถ้าจะปาด ผมก็ไม่ว่าครับ ไม่ถือ)

แก้ไขเมื่อ 20 ก.ย. 50 19:31:18

จากคุณ : เซียงยอด - [ 20 ก.ย. 50 19:25:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom