Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

admission ใครคิดว่าดีบ้างครับ

ผมเป็นคนรุ่กนเก่าที่คิดอยากจะศึกษาปริญญาตรีอีกสักใบในมหาวิทยาลัยของรัฐ

ก็เลยลองศึกษาหาข้อมูลดูว่า ต้องทำอย่างไรบ้าง เพราะเคยได้ยินว่ามี admission เป็นระบบการคัดเลือก อ่านไปอ่านมา เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง ก็พบว่า .... นี่มันระบบดึงบุคคลากรของชาติในต่ำลงรึเปล่า... อนาคตการศึกษาของชาติทำไมถูกปิดกั้นแบบนี้...

ผมคิดว่า คงจะยากที่จะให้กลับมาเป็น Entrance แบบเดิม เพราะท่านคงศึกษากันมาว่าดีกว่า ถึงได้ใช้ ผมก็อยากจะรบกวนท่านผู้รู้ให้ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจ ว่ามันดีกว่า Entrance แบบเดิมมากจริงๆ หรือครับ ถึงได้เปลีียนระบบการคัดเลือกมาเป็น Admission

และอยากให้ท่านผู้รู้ ในห้องนี้คิดว่ามีเยอะช่วยตอบคำถามผมว่า ปัญหาเหล่านี้จะแก้ไขอย่างไร

1. เด็กที่เกเรมาตลอดจนจบ ม.6, ปวช. และไม่ยอมไปสอบตามปีที่จบ แต่มากลับตัวได้ในภายหลัง อาจจะ 3 ปี 4 ปี ผ่านไป จะมีสิทธิ์สอบเข้ามหาวิยาลัยชั้นนำของรัฐ ได้หรือไม่ (ไม่เอาปัจจจัยว่าเก่งหรือไม่เก่งนะครับ)

2. คนที่ถูกบังคับเีรียนจากพ่อแม่ตามฝันของพ่อแม่ หรือเรียนเพราะยังไม่รู้ใจตัวเอง อยากจะหวนกลับมาเรียนในสิ่งที่ตนเองถนัด จะมีสิทธิ์สอบเข้าใหม่รึเปล่า

3. หากเด็ก admission ไม่ติด ใน ม.รัฐ ต้องไปเรียน มหาวิทยาลัย ชั้น 2 (พูดตรงๆ ไม่โกหก มี ม.เก่งๆ ก็ต้องมี ม.ไม่เก่งใช่ไหมครับ) แล้ว ในเมื่อสังคมส่วนใหญ่เกิน 50% ยังชอบให้ฐานเงินเดือนคนที่จบ ม.ดังๆ มากกว่า จะสร้างความรู้สึกความผิดหวังให้กับเด็กๆ อย่างไร จะปลูกฝังความคิดว่า จบที่ไหนถ้าเก่งก็เสมอกันได้อย่างไร (ส่วนใหญ่จะคิดได้เองมากกว่าจะถูกปลูกฝังมาจากสถาบันการศึกษา)

4.ท่านคิดว่า Admission ช่วยให้ประเทศชาติมีทรัพยกรดีขึ้นกว่า ระบบ Entrance เดิม อย่างไร (ผมคิดว่า ท่านคงคิดว่ามันมากแน่ๆ ไม่งั้นคงไม่เปลี่ยน)

5. ก่อนเปลี่ยนเป็น Admission ได้ทำประชาพิจารณ์ บ้างรึเปล่าครับ สอบถามคนที่ต้องโดนชะตากรรมบ้างรึยังครับ แล้วผมถามว่า แปลกดี ระบบการศึกษาของชาติถูกเปลี่ยนไปมากขนาดนี้ ไม่เห็นมีใครต่อต้าน แสดงว่ามันดีใช่รึเปล่าครับ ....

ขอบพระคุณครับ

ปล. อนึ่ง ผมเป็นคนรู้น้อย แต่ก็ใฝ่รู้ และ พร้อมที่จะเปิดใจฟังความคิดเห็น ผมอาจจะได้แง่มุมที่ผมยังไม่รู้อีกเยอะ ยังไงช่วยตอบคำถามผมด้วยนะครับ

จากคุณ : ลิงสยาม - [ 15 ต.ค. 50 01:22:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom