Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากพัฒนาการฟังภาษาอังกฤษภายในหนึ่งเดือน จะได้สักแค่ไหนครับ

ผมไปสอบสัมภาษณ์งานมา ช่วงแรกผู้สอบเป็นคนไทย 3 คน ให้ผมเล่าประวัติเป็นภาษาอังกฤษแล้วสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษต่อแบบ 3 รุม 1 ผู้สัมภาษณ์ก็ชมว่าภาษาอังกฤษผมใช้ได้ แต่ช่วงหลังสัมภาษณ์กับฝรั่งสองต่อสอง ผมฟังได้ไม่ค่อยดีเท่าไรต้องคอยถามซ้ำ

แต่อาจเป็นเพราะผมเตรียมตัวมาดี และ พอจะเดาได้ว่าเขาจะถามอะไร พูดง่ายๆว่าเก็งข้อสอบถูก

แต่ความจริงแล้ว ผมรู้ตัวเองว่ายังมีจุดอ่อนด้านภาษาอังกฤษอีกเยอะที่เดียว ที่สำคัญคือ

การฟังโดยเฉพาะจากฝรั่ง ผมยังฟังไม่ค่อยออก ทั้งหมด บางทีฟังไม่ออกคำเดียวก็ทำให้ไม่เข้าใจทั้งประโยคที่เขาพูด หรือเข้าใจผิดไป

จึงอยากจะปรับปรุงการฟังโดยเร่งด่วน ภายในหนึ่งเดือน ผมจะพัฒนาได้สักเท่าไร

ใครมีวิธีดีๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ผมคิดว่าถ้าผมฟังได้ดี การพูดก็น่าจะดีตามขึ้นมาด้วย

ผมเคยลองดูหนัง DVD ที่มีซับภาษาอังกฤษ ขนาดดูซับด้วย ยังฟังไม่ค่อยออกหลายๆคำ

ช่วยหน่อยนะครับ ผมคิดว่าผมน่าจะได้งานนี้ ภายในหนึ่งเดือน กลัวเข้าไปแล้วคนสัมภาษณ์จะผิดหวังว่าภาษาผมไม่ดีอย่างที่เขาคิด

จากคุณ : may-mo - [ 15 ต.ค. 50 12:00:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom