Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามเรื่องเรียนโทจิตวิทยาค่ะ

>__< ...รบกวนถามเพื่อนๆ พี่ๆที่เรียนจิตวิทยาค่ะ ++
    อยากจะรบกวนถามเพื่อนๆ พี่ๆ ในห้องนี้ที่เรียนต่อโททางจิตวิทยาในต่างประเทศ อยากทราบว่าการเรียนสาขานี้ที่อื่นๆเป็นอย่างไรบ้าง ต่างจากระบบในไทยอย่างไร มีการทำทดลองและวิจัยเยอะมั๊ย และโอกาสมีงานรองรับในเมืองไทยเป็นอย่างไรบ้าง สามารถฝึกงานที่โน่นก่อนได้มั๊ย และมีมหาวิทยาลัยไหนที่น่าสนใจแนะนำ

คือตอนนี้สนใจอยากเรียนทางด้านจิตวิทยา (แต่ป.ตรีไม่ได้จบทางนี้มาค่ะ) เท่าที่ดูข้อมูลมาก็เห็นว่ามีหลายสาขาเหมือนกัน เลยไม่ค่อยแน่ใจว่าจะเลือกอย่างไรส่วนตัว สนใจเรื่องพฤติกรรมมนุษย์ ปัจจัยการพัฒนาศักยภาพในตัวคน การพัฒนาแนวคิดเชิงบวก และกระบวนการเรียนรู้อย่างยั่งยืน พึ่งมาทบทวนตัวเองและรู้ตัวว่าสนใจด้านนี้มานานแล้ว  รู้สึกอยากจะทำงานด้านให้คำปรึกษา ออกแบบการพัฒนาคนและอาจจะองค์กรและก็ทำการวิจัยค้นคว้าเรื่องในแนวทางนี้ด้วยค่ะ ตอนนี้ก็พยายามศึกษาหาข้อมูลและเตรียมตัวอยู่ค่ะ

แต่ก็แอบคิดหนักและหวั่นๆว่าจะดีมั๊ย เพราะเพื่อนที่จบมาทางนี้ในเมืองไทยบอกว่าหางานทำยาก เงินน้อย ส่วนมากผันไปเป็นอย่างอื่นหมด ก็เลยไม่รู้ว่าเป็นข้อจำกัดของการเรียนด้านนี้รึเปล่า เค้าบอกว่าคิดดีๆ เลยอยากให้เพื่อนๆ พี่ๆที่มีประสบการณ์ตรงทั้งด้านการเรียนและการงานช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยค่ะ  หรือถ้ามี link website ที่เป็นประโยชน์จะขอบคุณมากๆๆ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นนะคะ

จากคุณ : Curiousity - [ 15 ต.ค. 50 15:25:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom