Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

พูดภาษาอังกฤษ ทำไมยากเย็นจัง

เราใช้ 2 วิธีผสมกัน ทั้งของครูเคท เราเชื่อว่า ต้องมีศัพท์อยู่ในหัวบ้างถ้าไม่มีมันจะพูดได้ยังไง แล้วก็ต้องรู้แกรมม่าด้วย เพราะมันไม่ใช่ภาษาแม่ของเรา ครูเคท ไปอยู่อเมริกาใช่มั้ย เค้ามีสิ่งแวดล้อมที่เห็นได้แบบในชีวิตจริง แต่เราเห็นด้วยกับครูเคทที่ว่า สำเนียง การออกเสียงที่ถูกต้องสำคัญ จริง ๆ ถ้าจะพูดภาษาอังกฤษให้ฝรั่งเข้าใจ โอเควิธีของเรานะ ที่เราพัฒนาการพูดของเรา เรา จะ ปรินท์ subtiltle มาแล้วอ่านบททำเสียงให้เหมือนกับเขาเลย เหมือน ซ้อมร้องเพลง ใส่อารมณ์ แต่เราจะมีสมุด จด คำศัพท์ ที่เราไม่รู้ทั้งหมดไว้ หรือ สำนวน เด็ด ๆ และประโยคเด็ด ๆ ที่เราไม่สามารถแต่งได้จากแกรมม่า จดไว้และท่อง พูดกับตัวเองเป็นภาษาอังกฤษตลอด เรามีเคล็ดลับเด็ดคือ เวลาเราเดินไปไหน เราจะพูดภาษาอังกฤษตลอด โดยการ ยกมือถือเราขึ้นมาแล้วพูดคนเดียว คือประโยคซ้ำ ๆ ที่เราพูดได้ อย่าอายเด็ดขาด แม้กระทั่ง ขับรถ คนเดียว ก็พูดได้ ถ้าคุณไม่พูด ต่อให้ครูไหนก็สอนคุณไม่ได้หรอกเสียเงินฟรี เชื่อเรานะ เราสำเร็จแล้ว วิธีฝึกทั้งหมดคือ
    1. ฟังให้เยอะที่สุด เท่าที่จะจำได้
    2. จำศัพท์ โดย ต้องจำให้ได้ ถ้าคุณบอกว่า จำศัพท์แล้วพูดไม่ได้ แปลว่าคุณจำไม่ได้ โดย จดให้หมดว่าตัวไหน เป็น นาม adj adv v เราพูดได้เพราะเราจำนี้ขึ้นใจ จริง ๆ
    3. จำแกรมม่า ให้ได้ อย่างแม่นยำ เชื่อเรา แกรมม่าคือเสาหลัก จริง พวกนายจำกันได้แต่เอามาใช้กันไม่เป็นมากกว่า
    4. พอคุณเริ่มรู้หลักจำศัพท์ได้แล้ว พูดตามหนัง โดยเอาบทมาดู แล้วพูดให้เหมือนที่สุด นะครับ แล้วคุณต้องจดศัพท์ที่คุณไม่รู้ไว้ในสมุดคุณด้วย ด้านซ้าย ภาษาไทย ขวา ภาษาอังกฤษ นะครับ โดยระบุด้วยว่ามันเป็นพวกไร นาม หรือ v ถ้าคุณแกรมม่าแข็งแกร่งจริง ๆ คุณจะสามารถแต่งประโยคอื่น ได้อีก จริง ๆ เชื่อ ผม
    5. collocation อันนี้สำคัญมาก ๆ คือ v ตัวหนึ่ง ต้องใช้กับนามตัวนี้เท่านั้น
    6. เมื่อคุณท่องบทเรื่องนั้นทุกวัน จนคุณคุณจำบทนั้น ขึ้นใจ ทั้งความหมาย และ รูปประโยค ( อย่าท้อครับ สู้ ๆ ) คุณก็พูดกับตัวเองบ่อย ๆ โอเค เดี๋ยวผมมาต่อนะครับ ถ้าสนใจจริง ๆ ผมจะมีโปรแกรมมา ให้โหลดด้วย ฟรี ผมอยากช่วยคนให้พูดได้ ต้องฝึกทุกวันครับ You have to mix everyting,and you'll meet the happiness.เดี๋ยวมาอัพ collocation เจ๋ง ๆ ให้ นะครับ

จากคุณ : sank - [ 2 พ.ย. 50 14:10:13 A:125.25.69.222 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom