Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รัฐบาลน่าจะมีการเก็บฐานข้อมูล นักเรียน ป เอก

ก่อนอื่นเลย ต้องบอกว่าผม อยากเป็นอาจารย์ ในมหาลัย
    ตอนนี้ก็ใกล้จบแล้ว เรียนโดยทุนไม่ผูกพัน สมัครตรงกับทางมหาลัยที่นี้เอง

แล้วผมก็ส่งใบสมัครงาน อาจารย์ไปตามมหาวิทยาลัย คณะวิศวะ ต่างๆ ผ่านทางอีเมล์ เกือบ จะ 15 มหาวิทยาลัยแล้ว
    ส่วนมาก ก็ตอบกลับมานะครับ บางมหาลัยก็ไม่ตอบ
    ส่วนมากผมก็ส่งไปยังหัวหน้าภาควิชานั้นๆ ที่ผมสนใจ โดยไม่รู้เลยว่า จริงๆ แล้วควรจะต้องสมัคร กับส่วนงานไหน

บางมหาลัย เช่น วิศวะเกษตรกำแพงแสน อีเมล์หัวหน้าภาคก็หาไม่ได้ เลยไม่ได้สมัครเลย เพราะไม่รู้จะไปติดต่อใคร

ความคิดเห็นนะครับ
    คนมาเรียนเอก ในต่างประเทศก็เยอะ แล้วรัฐบาลก็บอกว่าสมองไหล แต่ในความเป็นจริงแล้ว รัฐบาลก็ไม่มีข้อมูลให้เลยว่า มีความต้องการสาขาใดบ้าง
    อาจารย์ ก็ยังเป็นที่ขาดแคลนอยู่หลายมหาวิทยาลัย โดยเฉพาะในต่างจังหวัด โดยดูจากจำนวน อาจารย์วุฒิ ป เอกนะครับ  
    แต่ผมไม่สามารถรู้เลยว่า ตำแหน่งงานไหนว่างบ้าง หาข้อมูลไม่ได้เลย ได้แต่ อีเมล์ไปถาม บ้างก็บอกว่า กำลังมองหาอาจารย์อยู่ (แต่ไม่เห็นมีประกาศในเน็ตเลยนะ) ถ้าไม่ได้งานก่อนจบ ก็คงหางานต่างประเทศทำแล้ว คงไม่กลับไปหางานที่ไทย แน่น เด๋วไม่ได้งาน  

รัฐบาล น่าจะมีการเก็บข้อมูล นักเรียน ป เอกนะ
    เช่น ใครเรียน สาขาอะไร จบเมื่อไหร่
          ถ้ามหาวิทยาลัย หรือ หน่วยงานไหน มีความต้องการ ก็ไปหาข้อมูลจากฐานข้อมูล จะได้ติดต่อ นร คนนั้นได้

ถ้า ใครทำงานในรัฐบาล ใกล้ชิดผู้มีอำนาจในการตัดสินใจ ช่วยเอาความคิดนี้ไปเสนอทีนะ จะได้พัฒนาประเทศได้อีกทางหนึ่ง

จากคุณ : สิงโตทะเลทราย - [ 19 พ.ย. 50 21:24:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom