Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอแสดงความเป็นห่วงเรื่อง การวัดคะแนน "ความดี"

ปกติ ผมเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบแสดงความเห็นสักเท่าไร เพราะเพียงภาระหน้าที่ส่วนตัวก็มากอยู่แล้ว
    แต่วันนี้นั่งทำงานจนดึก ดูข่าวช่อง 3 จึงได้ทราบว่าต่อไปนี้ จะมีการใช้ "ความดี" ควบคู่กับคะแนนสอบ เพื่อใช้ admission เข้ามหาวิทยาลัยอีกด้วย
    เข้าใจครับว่าผู้เสนอความคิดนั้น มีความตั้งใจดี อยากเห็นเด็กไทยให้ความสำคัญกับความดี นอกเหนือจากการเรียนตามตำราเพียงอย่างเดียว
    แต่ว่าพอฟังว่าจะมีการเก็บคะแนนความดี และถ้าเป็นความดีที่มีประกาศนียบัตรรองรับแล้วจะยิ่งมีน้ำหนักมาก ผมรู้สึกเป็นห่วงอย่างยิ่ง เพราะเมื่อเราเริ่มคิดจะวัด "ความดี" กันออกมาเป็นคะแนน เพื่อเปรียบเทียบความดีของเด็กแต่ละคนแล้ว เราจะพบปัญหาที่ควรขบคิดให้แตก และต้องใคร่ครวญให้ดี ก่อนจะนำมาใช้จริง...
    ...แต่ได้ยินว่าจะเริ่มใช้ปีหน้านี้แล้ว และจะใช้อย่างจริงจังในปีต่อ ๆ ไป

ช่วงนี้ผมเห็นว่าสังคมไทยกำลังเห่อ "ความดี" ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ดี เพียงแต่อยากจะขอติงเพื่อมิให้หลงตามกระแสมากจนเกินไปว่า พวกเราคนไทยจะต้องแยกกันให้ออกระหว่างการทำ "ความดี" และการทำ "ความดีเอาหน้า" หรือการทำ "ความดีเพื่อหวังผลตอบแทน"

ผมคิดว่าในสังคมไทยนั้น ถึงแม้จะมีคนที่ไม่ดีอยู่มาก แต่ก็ต้องมีคนดีอยู่ไม่น้อยเช่นกัน และคนที่ดีจริงนั้นย่อมไมทำ่ความดีเพื่อเอาหน้า หรือหวังผลตอบแทนเป็นที่ตั้ง การสนับสนุนให้เด็กทำความดีเป็นเรื่องที่ดี แต่ถ้าต้องให้เด็กทำความดีเพื่อให้คนอื่นเห็นแล้วเอาคะแนน "ความดี" มาแข่งขันกันเพื่อการสอบเข้า ผมไม่เห็นด้วย เพราะ

* สังคมเราจะกลายเป็นสังคมที่คนทำอะไรเอาหน้าจะได้ประโยชน์ (ซึ่งที่จริงสังคมก็เป็นอย่างนั้นอยู่แล้ว แต่น่าเป็นห่วงถ้ามันจะหนักขึ้นไปกว่านี้) ผู้ที่ไม่เอาหน้าแต่ตั้งหน้าตั้งตาทำดีไป จะยิ่งถูกเปรียบเทียบและลดค่าลงอย่างน่าเสียดาย
    * ใครจะเป็นผู้ตีค่า ตีราคาความดีที่เด็กทำ และจะใช้สิ่งใดเป็นเกณฑ์ในการให้คะแนน เราจะให้ครูเป็นผู้ให้คะแนน หรือเราจะเน้นไปที่การออกใบประกาศ อย่างเช่นเด็กบางคนมีความประพฤติเรียบร้อย ว่านอนสอนง่าย เป็นที่รักของครู เราจะถือว่าเขามี "ความดี" มากกว่าเด็กที่พยายามตั้งอกตั้งใจเรียน เพื่อที่สักวันหนึ่งจะได้ทำงานช่วยพ่อแม่ที่ยังลำบากอยู่ได้หรือไม่ ถ้าอย่างนั้นผมคิดว่านี่ไม่ใช่ "ความดี" แล้วครับ แต่เป็น "ความเห็น" ของผู้ให้คะแนนเ่ท่านั้น ซึ่งย่อมมีอคติส่วนบุคคลกันทั้งสิ้น
    * อีกตัวอย่าง สมมติว่าเราให้การบริจาคเงินเป็นการทำความดีอย่างหนึ่ง ถ้าเด็กชาย ก. บริจาคเงิน 10 บาท แต่เด็กหญิง ข. บริจาคเงิน 20 บาท เราจะให้คะแนน "ความดี" เด็กหญิง ข.มากกว่าเด็กชาย ก.หรือไม่

ยังมีประเด็นอื่น ๆ ที่น่าเป็นห่วงอีกมาก แต่ตอนนี้คงขอเขียนไว้แค่นี้ก่อนครับ
    ย้ำอีกครั้งว่าผมเป็นห่วงจริง ๆ และถ้าผู้ที่มีอำนาจตัดสินใจเรื่องนี้จะลองพิจารณาเรื่องนี้ใหม่อีกครั้ง ก็จะขอขอบพระคุณแทนเด็กไทยอีกนับล้าน ๆ คน ไว้ ณ โอกาสนี้

จึงอยากทราบความเห็นในสังคมพันธ์ทิพย์ว่าคิดเห็นกันอย่างไร โปรดใช้วิจารณญาณด้วยครับ

จากคุณ : ปิดทองหลังพระ - [ 16 ธ.ค. 50 05:03:24 A:202.91.18.192 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom