Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะทำอย่างไร เมื่อนักเขียนไม่ได้รับเงินค่าตอบแทน????

สวัสดีครับ

วันนี้ผมมีเรื่องอยากเรียนถามท่านสมาชิก เกี่ยวกับเรื่องของผลงานของนักเขียน ที่ไม่ได้รับค่าตอบแทนจาก สำนักพิมพ์ เลย และไม่ได้รับการติดต่อเรื่องใดๆ เลย นับตั้งแต่ หนังสือเริ่มวางจำหน่าย จนถึงปัจจุบันนี้ ก็เป็นเวลากว่า 6 เดือนแล้วครับ

ถ้าผมป่วย หรือ มีธุระ ต้องใช้เงินจำนวนที่คิดว่าจะได้รับ ป่านนี้ก็คงตายไปแล้วกระมัง แต่บังเอิญว่า ผมไม่เดือดร้อนครับ มีการงานทำ และ เป็นงานมีเกียรติด้วยครับ

เพียงแต่ผมไม่ค่อยเข้าใจว่า เกิดอะไรขึ้นกับสนพ. แห่งนี้กันหรือครับ ทำไมยังไม่ตอบกลับมา แถม เมื่อผมโทรไปถามเรื่องเงิน กลับบอกว่า ยังไม่รู้เลขบัญชีการโอนเงินเลย

ทำอย่างนี้หมายฟายว่าอะไรหรือครับ และ เมื่อโทรไปที่ สนพ. หรือ ผู้ที่รับผิดชอบ กลับไม่เปิดเครื่อง หรือ ไม่มีคนรับสาย มันน่าเบื่อมากเลยครับ และผมไม่ชอบที่โดน สนพ. เอาเปรียบ นักเขียน เช่นนี้

ผมจำได้ว่า แค่ถามไปไม่เกิน 2 ครั้งนะครับ แต่ก็ยังเงียบอยู่

อ้อ ....ผมลืมบอกไปว่า สนพ.แห่งนี้ เป็น สนพ. เกิดใหม่ครับ และจะไขว่คว้าหาแต่นักเขียนหน้าใหม่ เพื่อที่จะได้ไม่มีใครกล้าทวง

ผมควรต้องทำอย่างไรครับ ขอบอกว่า ตอนนี้ไม่อยากได้เงินแล้ว แต่ว่าเจ็บใจครับ ผมมีวิธีให้ท่านช่วยผมเลือกในการตัดสินใจที่จะกระทำดังนี้ครับ

1. ทวงถามไปอีกครั้ง ครั้งสุดท้าย และ ถามไปว่า
    "ทาง สนพ. ตัดสินใจว่า อย่างไร จะให้หรือไม่ให้ ผมต้องการรู้คำตอบแค่ 2 ข้อ คือ ให้ หรือ ไม่ เท่านั้นครับ ถ้าบอกว่า ไม่ให้ ผมจะได้รู้ไว้เป็นบทเรียน และ จะไม่โง่มาร่วมงานกับ สนพ. แบบนี้อีก"

2. บอกข่าวให้เพื่อนๆ และ คนอื่นๆ ได้รู้ถึงพฤติกรรมอันเลวชาติ ของ สนพ. นี้ จะได้ไม่มีใครหลงผิดอีกต่อไป เป็นบทเรียนให้คนอื่นๆ

อยากบอกว่า " เงินนั้นไม่ใช่สิ่งสำคัญในชีวิตเสมอไปหรอกนะครับ นักเขียนบางคน ไม่ได้ต้องการเงินจากส่วนนี้ ไม่ได้หวังชื่อเสียงโด่งดัง จากการเป็นนักเขียนหรอก ไม่เขียนเขาก็ไม่อดตายหรอกครับ แต่ว่า เขาเขียนเพื่อสร้างความฝันให้เป็นจริง เขียนด้วยความรัก ความอยากจะเขียน แต่เมื่อคุณเห็นผลงานของเขามีคุณค่า สมควรตีพิมพ์ให้โลกได้รับรู้ แล้วใยคุณทำอย่างนี้กับเขาล่ะครับ ทำเหมือนเขาเป็นแค่คนส่งงานให้คุณ แล้วพอได้แล้ว ถีบหัวส่งเลย ทำอย่างนี้ใช้ได้หรือครับ....ผมขอถาม

ช่วยผมคิด และ เผยแพร่ความรู้สึกด้วยนะครับ

และหากท่านใด มีข้อเสนอแนะที่ดี รบกวนบอกผมด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

จากใจจริง

ไส้แห้ง

จากคุณ : ไส้แห้ง - [ 21 ธ.ค. 50 16:29:42 A:58.147.52.8 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom