Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[กระทู้สอนสังฆราชว่ายน้ำ] ประวัติศาสตร์จีนภาค 1 ประวัติราชวงศ์โดยสังเขป

ผมต้องขอออกตัวก่อนว่าที่ผมตั้งกระทู้นี้(และอาจจะอีกหลายๆกระทู้)ขึ้นมา จุดประสงค์นั้นไม่ได้ต้องการจะอวดเก่ง แต่ต้องการที่จะแชร์ความรู้ที่ผมมีเกี่ยวกับประเทศจีนให้หลายๆคนที่ยังไม่รู้ เพื่อเพิ่มอรรถรสในการอ่านนิยายจีนกำลังภายใน
    ในส่วนของเนื้อหาของบทความทั้งหลายนั้น บางส่วนผมอาจจะเขียนขึ้นจากสิ่งที่ผมได้เรียนรู้มา แต่บางส่วนผมอาจจะนำมาจากหนังสือหลายๆเล่มที่ผมอ่านผ่านตามา ผมขอให้เครดิตไว้ ณ ที่นี้เลยถ้าผมได้นำคำพูดใดๆของหนังสือเล่มนั้นมาใส่ ผมจะพยายามใส่เครดิตให้นะครับ
    ในบางส่วนความรู้ของผมก็อาจจะจำกัด ถ้าท่านใดที่รู้ลึกกว่าผมในรายละเอียดอันใด สามารถช่วยผมเติมความรู้เนื้อหาส่วนนั้นลงไปได้ จุดประสงค์ของผมคือต้องการตั้งขึ้นมาเพื่อเป็นที่แชร์ความเห็นเพื่อให้ผู้ที่ไม่รู้ได้เข้ามาอ่านและรับความรู้ไป รวมทั้งตัวผมเองก็จะได้ความรู้เพิ่มเติมในส่วนที่ผมยังไม่รู้ด้วย
    สุดท้ายแรงบันดาลใจเกิดจากสิ่งที่ผมได้รับจากพี่ๆหลายคนในบอร์ดนี้ ผมได้รับหลายสิ่งเหลือเกิน ทั้งเพื่อน(ต่างวัย) รุ่นพี่ที่ปรึกษาได้ และหลายๆอย่างทั้งที่เกี่ยวและไม่เกี่ยวกับนิยายจีน และตอนนี้ผมคิดว่า ถึงเวลาที่ผมจะ”ให้”กลับคืนบ้าง อาจจะไม่มีประโยชน์กับหลายๆท่าน แต่ผมเชื่อว่าจะต้องมีซักท่านที่ได้รับประโยชน์จากกระทู้นี้ มันต้องมีมั่งสิ......

ในกระทู้แรกนี้ผมจะListประวัติศาสตร์จีนอย่างย่อๆ โดยจะกำกับด้วยปีพ.ศ.และราชวงศ์ของช่วงเวลานั้นๆ จะเป็นประวัติโดยสังเขปเท่านั้น ส่วนเรื่องรายละเอียดผมจะมีอธิบายอีกที

B.C.2700-2100 ช่วงนี้เป็นยุคอารยธรรมริม 2 ฝั่งแม่น้ำฮวงโห นักประวัติศาสตร์เรียกว่ายุคหวงตี้
    B.C.2100-1600 ราชวงศ์เซี่ย
    B.C.1600-1100 ราชวงศ์ซัง
    B.C.1100-770 ช่วงนี้อยู่ในช่วงราชวงศ์โจว แต่ราชวงศ์โจวนั้นแบ่งออกเป็น 2 ช่วง คือซีโจว และ ตงโจว และในยุคตงโจวก็แบ่งออกได้เป็น 2 ช่วงอีก
    B.C.770-221 ช่วงนี้คือยุคตงโจว (ส่วนเรื่องการเรียกช่วงนั้นว่าอะไรนั้นขึ้นอยู่กับเมืองหลวงในเวลานั้น ครับผมจะพูดในโอกาสต่อไป) แบ่งออกเป็น 2 ยุคคือ ชุนชิว(B.C.770-403) และ จ้านกว๋อ (B.C.403-221) ซึ่งอาจจะรู้จักกันได้ดีในชื่อของยุคเลียดก๊ก
    B.C.221-206 นี่คือราชวงศ์แรกของจีนจริงๆ คือราชวงศ์ฉิน ซึ่งฉินหวาง อิ๋งเจิ้ง เป็นผู้ที่รวบรวมแผ่นดินเป็นปึกแผ่น และสถาปนาตนเองขึ้นเป็นฮ่องเต้องค์แรก ฉินสื่อหวาง
    B.C.206-A.C.220 นี่คือช่วงเวลาที่1ใน2ราชวงศ์ที่มีอายุยาวนานที่สุดก่อตั้งขึ้น คือราชวงศ์ฮั่น แต่ราชวงศ์ฮั่น นั้นก็แบ่งออกเป็น 2 ช่วงเช่นกันคือซีฮั่น(B.C.206 - A.C.8) และตงฮั่น (A.C.8 –  A.C. 220)
    A.C.220-A.C.265 ยุคเวลานี้น่าจะเป็นยุคที่คนไทยรู้จักคุ้นหูมากที่สุด ใช่แล้วครับ ช่วงเวลานี้คือยุค 3 ก๊ก
    A.C.265-A.C.316 หลังจากการสู้รบเป็นเวลา 40กว่าปี ในที่สุดแผ่นดินก็รวมเป็นปึกแผ่นอีกครั้ง แต่ผู้ที่รวม แผ่นดินนั้น กลับไม่ใช่บุคคลจาก 1 ใน 3 ก๊ก แต่กลับเป็นลูกหลานของเสนาบดีวุยก๊ก ซือหม่าเอียน ซึ่งเป็นหลานของซือหม่าอี้ ศัตรูคู่แค้นของขงเบ้งในยุค 3 ก๊ก
    A.C.316- A.C.581 หลังจากรวมประเทศเป็นปึกแผ่นได้ไม่นาน แผ่นดินก็แยกออกเป็นเสี่ยงๆ อีกครั้ง ในยุค ราชวงศ์เหนือ – ใต้
    A.C.581-A.C.618 หลังจากแผ่นดินแตกแยกเป็นเวลานาน สุยเหวินตี้ฮ่องเต้ ก็เป็นผู้รวบรวมแผ่นดินอีกครั้งและก่อตั้งราชวงศ์สุยขึ้น
    A.C.618-A.C.907 และอีกหนึ่งยุคที่ยาวนานที่สุดของประวัติศาสตร์จีน ราชวงศ์ถัง ซึ่งก่อตั้งโดนปฐมกษัตริย์ หลี่เอียน ก่อนที่จะรุ่งเรืองสุดขีดในยุคของถังไท่จง – หลี่ซื่อหมิน
    A.C.907-A.C.960 ยุคสงครามกลับมาอีกครั้งโดยยุคนี้เรียกรวมๆว่า “หวู่ไต้สือกว๋อ”
    A.C.960-A.C.1279 เป็นช่วงเวลาของราชวงศ์ซ่ง แต่ด้วยความอ่อนแอของ ราชวงศ์ทำให้แผ่นดินโดยยุคนี้ถูกแบ่งดินแดนโดยชนกลุ่มน้อยต่างๆ
    A.C.1279-A.C.1368 ราชวงศ์แรกที่ชนเผ่าอนารยธรรม(มองโกล)ได้ปกครองแผ่นดินตงง้วน เริ่มต้นโดยเจงกีสข่าน และรวมแผ่นดินสำเร็จในยุคของกุบไลข่าน
    A.C.1368-A.C.1644 ราชวงศ์หมิง
    A.C.1644-A.C.1912 ราชวงศ์สุดท้ายของแผ่นดินจีนปกครองโดยชนเผ่าแมนจู ก่อนที่จะถูกล้มล้างระบบจักรพรรดิไปในที่สุด

หลังจากยุคนี้ก็จะเป็นยุคของการปกครองสมัยใหม่ โดยเป็นยุคประชาธิปไตย(จงหัวหมินกว๋อ)ของDr.ซุนยัดเซน และ ถูกเปลี่ยนแปลงการปกครองอีกครั้งโดยเหมาเจ๋อตุงกลายเป็นระบอบสาธารณรัฐ(จงหัวเหยินหมิงก้งเหอกว๋อ) ในปัจจุบัน

ในครั้งต่อไปผมจะพูดถึงประวัติศาสตร์จีนโดยเจาะลึกลงไปในราชวงศ์ให้ได้อ่านกันนะครับ
    ถ้ามีใครสงสัยในเรื่องไหน ลองโพสถามดูนะครับ จะพยายามเข้ามาตอบ(ถ้าตอบได้นะ ^ ^)

ป.ล.สำหรับคนที่อ่านไปก่อนหน้านี้ ราชวงศ์สุยนั้นผู้ที่รวบรวมแผ่นดินอีกครั้งคือหยางเจียน หรือ สุยเหวินตี้ฮ่องเต้นะครับ ><

แก้ไขเมื่อ 23 ธ.ค. 50 08:59:32

แก้ไขเมื่อ 23 ธ.ค. 50 08:55:28

แก้ไขเมื่อ 23 ธ.ค. 50 08:47:31

จากคุณ : Sayfert - [ 23 ธ.ค. 50 01:09:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom