Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หนังสือ"สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น" ของ ม.จ.พูนพิศมัย ดิสกุล

ผมเผอิญไปเห็นกระทู้หนึ่งพูดถึงหนังสือเรื่องนี้ว่า"หาซื้อไม่ได้" สำหรับหนังสือเล่มนี้จัดพิมพ์โดย สนพ.มติชน ราวๆปี พ.ศ.2543 แบ่งออกเป็น 2 เล่ม และบัดนี้ไม่มีวางขายแล้ว

่เผอิญผมมีอยู่ทั้งสองเล่ม และต้องบอกว่าทั้งสองเล่มที่จัดพิมพ์โดย สนพ.มติชน เนื้อหาที่ลงไว้ยังไม่ครบถ้วนครับ เพราะผมมีอีกฉบับที่พิมพ์แจกในงานพระราชทานเพลิงศพ ม.จ.พูนพิศมัย ดิสกุล ปี 2533 เนื้อหากล่าวถึงเหตุการณ์ในวันที่ 24 มิถุนายน 2475 ที่สมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพและสมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัติวงศ์ ทรงถูกควบคุมเป็นองค์ประกันอยู่ที่พระที่นังอนันตสมาคม เพื่อต่อรองกับพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าฯ ในเหตุการณ์วันนั้น ท่านหญิงทรงอยู่ในเหตุการณ์ด้วยและทรงบันทึกไว้อย่างละเอียดน่าสนใจ ซึ่งเนื้อหาทั้งหมดไม่มีอยู่ใน"สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น" ฉบับของ สนพ.มติชน

เพื่อเป็นวิทยาทาน ผมเลย scan เนื้อหาบางส่วน จากฉบับงานพระราชทานเพลิงศพ แล้ว export เป็น pdf file ขนาดไฟล์ 1,156 KBytes เฉพาะส่วนที่เป็นนิพนธ์"สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น" จำนวน 37 หน้า เมื่อรวมปก คำนำ และรูป จะเป็นไฟล์ขนาดทั้งสิ้น 50 หน้า [หนังสือเล่มที่แจกในงานพระราชทานเพลิงศพจริงๆ มีทั้งหมด 252 หน้า เนื้อหาถัดจากหน้า 37 เป็นต้นไป เป็นนิพนธ์เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ ตั้งแต่สมัยสุโขทัย (p.38-39) สมัยอยุธยา (p.39-40) สมัยธนบุรี (p.40-44) และสมัยรัตนโกสินทร์ (p.45-252) เนื้อหาส่วนใหญ่เป็นเกร็ดพระวัติศาสตร์ที่ทรงได้พบเห็นด้วยตัวเอง หรือไม่ก็ได้รับพระราชทานบอกเล่ามา ซึ่งผมไม่ได้ scan ออกมาเพราะมันเยอะเกินไป]

ใครสนใจขอเชิญทิ้ง email ไว้ครับ

จากคุณ : Mascagni - [ 8 ม.ค. 51 12:42:08 ]