Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

tonmelb begins...

Happy New Year 2008 ครับ

ขอบคุณครับสำหรับน้ำใจไมตรีที่มีให้กันเสมอมา

๑๑๑๑๑๑๑๑๑๑

วันนี้ผมกลับมาอีกครั้งครับ

กระทู้ที่ come back grammar เข้มข้นเลย (ยิ้ม)

พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ อ่านเเล้ว มีอะไรเเนะนำ เเก้ไข บอกได้เลยนะครับ ผมจะได้นำไป Post ที่ เวปคุณ Andrew ครับ

๑๑๑๑๑๑๑๑๑

วันนี้ผมได้อ่านเรื่องเกี่ยวกับ Food scares ในหนังสือเล่มหนึ่ง เค้าพูดเกี่ยวกับอาหารปกติ กับ organic foods ครับ มีประโยคต่อไปนี้
    Some expert claim that organically grown food is no healthier than other food, because the level of toxins is not high enough to be harmful. However, there is an increased demand for organic food and this is not a temporary fad. There are those who feel that some experts may not be unbiased, but are part of the powerful food lobby, the chief concerns of which is increased food production with a corresponding increase in profits.

ผมทราบมาว่า ถ้าประโยคใน relative clause มี preposition อยู่ เราสามารถเอาprepo ไปวางไว้ข้างหน้า which, whom ได้
    แต่บางที prepo ที่อยู่หน้า which มันก็ไม่ relate กับ verb ที่อยู่ใน clause เอาเสียเลยแต่ถ้าอ่านผ่านๆมันก็เข้าใจ แต่ผมอยากทราบว่าทำไมเค้าใช้แบบนั้น โดยเฉพาะ in which, of which, by which, for which, etc.สงสัยสุดๆเลยครับ หนังสือแกรมม่ามักจะพูดว่า in which = where, for which = why อะไรแบบนี้ แต่ผมว่ามันไม่ make sense ในบางประโยคนะ กรณีแบบนี้ถ้า prepo ที่วางข้างหน้า which มันไม่ได้ relate กับ verb ใน clause และมันไม่ได้แปลว่า where หรือ why ที่กล่าวมาแล้ว ไม่ทราบว่าเรามีวิธีการใช้มันอย่างไรครับ แล้วทำไมเขาไม่ใช้ which เฉยๆ ล่ะครับ ผมทราบดีว่าบางทีเราใช้ that ไปเลยเพื่อ play safe แต่ในบางประโยคกรณีเป็น indefinite clause ขยายที่ไม่จำเป็นต้องพูดเพิ่มเราใช้ that ไม่ได้ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ อยากจะได้คำตอบที่ clear cut นะครับ

จากคุณ : tonmelb - [ 9 ม.ค. 51 22:28:32 A:61.91.164.196 X: TicketID:054700 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom