Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

(((กระทู้สุมหัวปรัชญา))) ความรักของ คาลิล ยิบราน ในอนาคตจะเป็นสิ่งสากลหรือไม่ครับ เชิญเข้ามานะครับ

...คาลิล ยิบราน ที่ว่าคือ คนที่ได้รับรางวัลโนเบลสาขาบทกวีอะครับ ที่เป็นเจ้าของมุมมองความรักที่ว่าแบ่งกันและรู้กัน ความรักที่มีช่องว่างอะครับ ผมนิยามเขาไว้แค่นี้ครับ อย่างน้อยปรัชญาความรักของ คนๆนี้จะสวยงามใช้ได้ครับ
    ...ที่ผมฉุกคิดมาได้ก็เพราะว่ามองประเด็นความรักของสังคมแตกต่างออกไปดีครับ
    ...เราเห็นเพลงไทย-ฝรั่ง เพลงรักนะครับก็เหมือนกับเรื่องราวที่แย่งกันรัก รักแล้วงอน บ่นเรื่องรัก เศร้าจะฆ่าตัวตายก็เพราะรัก
    ...ผมจึงอยากจะให้เพื่อนๆช่วยวิจารณ์ปรัชญา ของ คาลิล หน่อยนะครับ ไม่ได้ต้องการความรู้ หรือ เนื้อหาของเขามากนะครับ  
    ...ตัวผมเองมองว่าเขาวางกรอบของความรักไว้ได้ดีชนะใจผม(แอบส่วนตัว)และการปฏิวัติความรักของโลกใบนี้นะครับ คิดดูนะครับในเมื่อทุกคนไม่รักกันมาก อยู่ห่างกันมาก และคิดถึงกัน โทรหากัน หรือสัญญากันไว้ ยังงั้นๆ ยังงี้ มันจะสร้างความอยากมากมายเลยนะครับ ชนิดว่าเห็นกัน คงโอบกอด จูบปากกันเลยนะ อิอิ
    ...จะอยู่ด้วยกันแต่เป็นวิธีไม่ให้ถึงจุดอิ่มตัวไป ให้อิสระกับคู่ครองของตน แบบว่า แอบมีชู้หรีอเอาเลยไม่ห้าม แล้วแต่เธอจะไป เธอรักฉันๆก็รักเธออะไร ประมาณนี้อะครับ

ผิดแผกจากสังคมปัจจุบันนะครับ สมัยนี้ผู้หญิงไล่ตีกันเพราะผู้ชาย โห๋ เยอะเลยคับ อิอิ เป็นการปฏิวัตทางความรักที่ส่วนทางเลยครับ เพราะในปัจจุบันนี้ ท่องจำเลย คือ รักแท้แพ้ใกล้ชิด เสียทองเท่าหัวไม่เสียผัวเท่าใคร

ผมอยากได้บทกวี เพราะซึ้งๆ ของ คาลิล จังเลยครับ ช่วยหาทีนะ

จากคุณ : โอซารัน - [ 14 ม.ค. 51 22:35:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom