Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ตามรอย 12 จักรพรรดิแห่งราชวงศ์ชิง ตอนที่ 2{แตกประเด็นจาก K6251804}

ขอบคุณค่ะ คุณtiki_ทิกิ คุณฮิวเยียก(คนนี้เห็นบ่อยห้องบันเทิงเอเซียและขอบคุณสำหรับข้อมูลหนังจีนด้วยค่ะ) คุณสะติมม๊อนโสสะโตเบ้ว (แปลว่าอะไรคะ อ่านยากจังอิอิ) คุณ-NoononG- -  คุณ luckywinth  คุณRealWorld คุณโอ้ย...แจ่ม  (คนนี้เจอในห้องละครบ่อยๆ อิอิ เหมือนเจอเพื่อนเก่า)  คุณtolstoy  คุณ AllSTORY  (จำได้แม่นค่ะ อิอิ เรายังเจอกันจากเรื่องแดจังกึม ด้วยค่ะ ต้องตามอ่านบล็อกคุณทุกวันเลย ขอบคุณอีกทีนะคะ)  คุณชาวจีนศึกษา (ขอบคุณที่ช่วยแก้นะคะ จริงๆในหนังสือเล่มที่อยู่ก็เขียนหนี่เจิน แต่มันติดคำว่าชิงๆๆ เลยกลายเป็นหนี่ชิง ไปซะได้ ขอโทษเพื่อนๆทุกคนด้วยนะคะ แก้ขอผิดพลาดแล้วค่ะ) คุณว่างจัง  คุณMetronome  คุณภารตยุทธ (ถ้าเอาไปเทียบกับเกาหลี ช่วงนั้นเกาหลีก็เป็นประเทศราชของจีนค่ะ เพระเกาหลีก็ต้องยกทัพมาช่วยราชวงศ์หมิง เวลาทำสงครามกับเผ่าหนี่เจิน แต่ก็แพ้กลับไป)

จากเสิ่นหยางกู้กง สู่ กู้กงที่ปักกิ่ง เมื่อปี คศ. 1644

(รูปข้างหน้าไม่เกี่ยวกันนะคะ อิอิ รูปนั้นคือรูปท่านประธานเหมาเจ๋อตุง ค่ะ)

จากคุณ : เฉินฉูฉู่ - [ 21 ม.ค. 51 21:52:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom