Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สอบ toeic ใคร?ว่าหมู

สวัสดีค่ะ   เคยแต่อ่านกระทู้คนอื่นวันนี้เลยขอตั้งเองบ้างเผื่อเรื่องของเราอาจเป็นประโยชน์ต่อคนอ่านไม่มากก้อน้อยนะ
    คือเราไปสอบtoeicมาครั้งแรกเมื่อ 24/01/08ที่ผ่านมา

สอบที่ไหนอ่ะ?: BB BUILDING SUIT 1907 ชั้น 19 ข้าง GMM Grammy ตรงอโศก tel.02-2607189,02-2607061 (สมัครสอบโทรไปเบอร์นี้เลย)

ไปไงอ่ะ?:รถส่วนตัวก็ได้นะที่จอดก็ตั้งแต่ชั้น 6 ไปนะเอาบัตรไปแต๊มลดค่าจอดแต่ก้อไม่ฟรี เปลืองน้ำมัน บางทีหาที่จอดไม่ได้สอบไม่ทันอีก
                - รถไฟฟ้า ไม่แน่ใจว่าสถานีอโศกหรือเปล่าไม่ชัวร์ค่ะ และก้อเดินต่อมาที่ตึกประมาณ 300-400 เมตรพอได้
                - รถไฟใต้ดิน สถานีเพชรบุรี ระยะทางเดินมาตึกก้อพอพอกันนะอาจใกล้กว่านี้สสสสสสสสสสสนึง
               - รถแท็กซี่แพงมากน้อยแล้วแต่ระยะทาง ถ้ามีตังพอขอแนะนำเพราะไม่ต้องนั่งเก๊กแกล้งคุยโทรศัพท์เหมือนในรถไฟฟ้า 55

**เอาละเลือกซักทางให้ไปก่อนเวลาสอบซัก เกือบชั่วโมงนะเพราะต้อง จ่ายตัง และ check in เผื่อเวลาทำสมาธิและขอพรพระนึกถึงความดีที่ลูกเคยกระทำมาแต่ชาติปางก่อนขอให้ลูกได้ซัก 600 ก้อพอไม่ขอมากกกและก้อกราบหนังสือก่อนเข้าห้องหลายๆๆรอบน้า เออของมีค่าไม่ต้องพกไปมากกระเป๋าเค้าไม่ให้เอาเข้าไปนะจ้ะ

คแนนที่ได้ : 635 คะแนน สำหรับการเตรียมตัวเต็มที่ 2 วัน เต็มๆๆ
    เราอยากแนะนำว่าอย่าไปกลัวว่ามีเวลาน้อยทำให้เตรียมตัวไม่ดี เราว่าขอให้เวลาอั้นสั้นนั้นเราตั้งใจอ่านอย่างจริงจัง มันก็ช่วยได้เหมือนกัน เราอ่าน 2 วันแต่อย่างน้อยวันละ 6 ชั่วโมงนะ

หนังสือที่อ่าน : Barron's Toeic Test 4th edition ซื้อที่ ASIA BOOKS 1175 BAHT
     เราว่านะค่ะเล่มนี้เรื่อง listening ดีนะค่ะใกล้เคียงข้อสอบจริงบางทีอาจจะยากกว่านิดหน่อยด้วยซ้ำ
     part reading ก็โออยู่แต่ก้อเราทำแบบฝึกหัดไม่หมด

การสอบ:   ข้อสอบเค้าว่าง่ายกันนะแต่เราว่าไม่ยากเกินไปแตตตตตตต่ เป็น speed test เร็วสุดๆๆแนะนำว่าให้หาดินสอเข้มๆพวก 4B ไปเลยเพราะจะเสียเวลาฝนมาก  โดยเฉพาะ part reading โหดเอาการ 100ข้อ 75 นาที แถมเรายังเสียเวลาไปเกือบ 15 นาทีมาฝนของ part listening อีก เฮ้ออ!!!สรุปเราทำไม่ทัน ไม่ได้ฝนไปปรามาน 30 ข้อ เชื่อมั้ยจาฝนมั่วยังไม่มีเวลาแล้วเลย

บทเรียน: 1.จากบทเรียนการสอบครั้งแรกทำให้เรารู้ว่า เราต้องจำลองการสอบในเวลาจำกัดคือ 2 ชั่วโมง
                2.จะพกดินสอเอาสีดำสุดๆๆพกไปซัก 3-4 แท่งเลย (อย่าลืมยางลบด้วยนะดินสอยิ่งเข้มยางลบคงต้องเอาแบบพิเศษสุดๆๆลบสะอาดถึงใจ อิ้อิ้)
                3.เรากะไปซื้อหนังสือพิชิตข้อสอบ toeic ของ ผศ.นเรศ  สุรสิทธิ์ ที่กล่าวขานกันว่า part reading อาจารย์อธิบายดี โค-ตะ-ระ
                4. เราจะสมัครใหม่ปรามานกลางเดือนหน้า ไว้เจอกันนะข้อสอบสุดที่รัก ตอนนี้ต้องอ่านทุกวันฝึกทุกวันวันละนิดก้อยังดี ไม่ไปเรียนพิเศษหรอกเพราะเค้าก้อต้องให้เรานั่งทำแบบฝึกหัดเหมือนกันจาไปเสียตังทามม้าย
       ***เราตั้งใจอยากได้ 800up เราจะต้องทำให้ได้ แล้วเพื่อนๆๆตั้งเป้าไว้เท่าไหร่กันค่ะ????????

จากคุณ : eveeve - [ 26 ม.ค. 51 10:56:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom