Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ความสงสัยจากภาพยนต์ "ทวิภพ".....

ดูหนังเรื่องทวิภพ แล้วเกิดความสงสัยอยู่ข้อสองข้อ ครับ
    รบกวนพี่ๆให้ความรู้หน่อยครับ...
    1. เกี่ยวกับเรื่อง การกำหนดเวลาใช้เป็นมาตรฐานของตัวเอง ของสยาม
    ใช้กันจนมาแต่สมัยไหนครับ?
    แล้วเปลี่ยนเป็นมาตรฐานโลกในสมัยไหน และเพราะอะไรครับ?
    แล้วเวลามาตรฐานสยามนี่ ช้า หรือเร็วกว่า มาตรฐานโลกครับ?

2. เกี่ยวกับเรื่องรัฐกันชนทราบมาว่าทั้งอังกฤษ และ ฝรั่งเศส ให้สยามเป็นรัฐกันชน แต่ไม่ทราบว่ามีการใช้เส้นแม่น้ำเจ้าพระยาแบ่งเขตแบ่งเค้กกันอย่างลับๆจริงหรือไม่ครับ? ถ้าจริงแล้วสยามแก้ไขเหตุการณ์นั้นได้ยังไงครับ?

รบกวนพี่ๆชี้แจงแก่เด็กด้อยความรู้ด้วยครับ

จากคุณ : น้องกี้...ความรู้แค่คืบ - [ 30 ม.ค. 51 20:47:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom