Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

===== เขาฤาษีดัดตน (วัดโพธิ์) ที่มีตัวหนึ่งเป็นรูปหัวกวาง มีประวัติความเป็นมาอย่างไรครับ =====

ช่วงนี้ผมมีโอกาสได้ไปวัดโพธิ์บ่อยๆ เดินดูนู่นดูนี่ไปทั่ว รู้สึกว่าได้ความรู้อะไรเยอะแยะดีครับ พอกลับมาบ้านก็จะมาเสริชหาข้อมูลว่าจุดที่ไปเรียกว่าอะไร สร้างขึ้นเพื่อจุดประสงค์อะไร

แต่ทุกวันนี้ผมยังสงสัยไม่หายเลยครับว่า บริเวณเขาฤาษีดัดตน ผมเห็นแล้วว่ามีฤาษีดัดตนอยู่ท่าหนึ่ง ที่หัวเป็นรูปกวาง ไม่เข้าใจครับว่า เพราะเหตุใดฤาษีดัดตนท่านั้นต้องมีหัวเป็นรูปกวาง ในขณะที่ฤาษีดัดตนตัวอื่นๆ ก็มีหัวเป็นรูปคนธรรมดา อยากทราบว่ามีความหมายนัยซ่อนอยู่รึป่าว หรือมีประวัติความเป็นมาอย่างไรครับจึงต้องทำให้เป็นรูปหัวกวาง ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ลิงกินกะปิ - [ 2 ก.พ. 51 20:50:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom