Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ใครสอบปริญญาโทการแปลที่รามคำแหงมั่งคะ...คนที่สอบติดคณะนี้ที่นี่แล้วก็เข้ามาตอบได้นะคะ

เคยสอบไปหนนึงปีที่แล้ว
    แต่ไมได้ ปีนี้ลองสอบใหม่จะสอบจนกว่าจะได้น่ะคะ
    เพราะตัดสินใจแล้วอยากเรียนต่อด้านนี้ให่ได้ เพราะชอบภาษา ชอบแปล(แต่สำนวนยังไม่ดีนัก)

อยากถามว่ามีเทคนิคไงให้สอบข้อเขียนผ่านคะ ปีที่แล้วรู้สึกว่าจะตั้งเกณฑ์รับ 40 คน แต่รู้สึกจะมีคนผ่านเข้ารอบสัมภาษณ์ได้แค่ 26 คนเอง
    การแปลที่รามไม่ใช่ขี้ ๆเลยนะคะถ้าใครคิดจะมาดูถูกว่าป.
    โทรามเข้าง่ายอะไรงั้นงี้ ขอเถียงเลยค่ะว่าไม่จริง

ต้องยอมรับว่าข้อสอบสาขาการแปลยากนะคะ โดยเฉพาะภาคแปล ไม่รู้ศัพท์ตัวนึงการแปลก็สะดุดแล้วค่ะอยากรู้ค่ะว่าคุณ ๆที่สอบมีเทคนิคอะไรในการสอบวิชาเฉพาะการแปลมั่งคะ
    ช่วยบอกเป็นส่วน ๆ ได้มั๊ยคะ
    จะทำยังไงถึงจะทำข้อสอบแต่ละส่วนได้ดี มันจะยากตรงส่วนที่มันให้บทความมาแล้วเราไม่รู้ศัพท์ตัวนั้น
    จะทำยังไงดีคะ คนที่สอบผ่าน
    เข้าไปแล้วช่วยบอกได้มั๊ยคะว่า ถ้าหากเราไม่รู้ศัพท์เราควรจะทำไงกับส่วนนั้นดี

อยากเข้าเรียนมากค่ะ สุดท้ายนี้คนที่สอบเข้าการแปลเหมอืนกันขอให้โชคดีนะคะ

ขอบคุณค่ะที่เข้ามาตอบ

จากคุณ : หินแก้ว - [ 18 ก.พ. 51 11:41:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom