Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากทำโรงเรียนแบบไม่เก็บค่าเล่าเรียน มีที่ มีเงินทุนอยู่เล็กน้อย แต่จะทำไงให้อยู่รอดได้คะ

ตอนนี้มีที่เป็นของตัวเองอยู่ ซึ่งเปิดเป็นโรงเรียนอยู่แล้วค่ะ มีตั้งแต่อนุบาลถึง ม.๓ เปิดมานานแล้วตั้งแต่สมัยคุณทวดของเรา ซึ่งสมัยนั้นคุณทวดก็ตั้งใจเปิดเพื่อการกุศลคือ เก็บเงินส่วนน้อย เงินค่าใช้จ่ายส่วนที่เหลือของรร.คุณทวดก็ออกตังเองเป็นเงินหมุนเวียนในรร. เวลาผ่านไป รร.ก็มาเป็นของคุณยายเรา และคุณแม่เรา แต่ระยะหลังมา เจ็ด แปดปีผ่านมา นักเรียนลดลงเรื่อยๆค่ะ ตอนนี้เปิดถึงแค่ ป.๖ ค่ะ ช่วงที่ผ่านมามีปัญหาภายในรร.พอควร ทั้งปัญหาการปรับหลักสูตรและุบุคคลากรตามระเบียบกระทรวงฯ ซึ่งพวกครูรุ่นแรกๆ จบวุฒิม.ศ.๓ แล้วก็ต่อภาคค่ำ อะไรทำนองนี้  ปัญหาครูบางคนอยู่ไม่ได้เพราะระเบียบกระทรวงที่ออกมาใหม่ ทำให้ต้องลาออกไปและก็คนอื่นๆก็ออกตาม หรือไม่ก็อิจฉากันไปกันมา พอคนนี้ออก ก็มาดึงอีกคนออกตาม ครูที่รับมาใหม่ก็อยู่ไม่นาน มองว่ารร.คงอยู่ไม่รอดก็ออกไปซะก่อน ส่วนครูเก่าๆสมัยตั้งแต่คุณทวด คุณยายก็ยังอยู่ค่ะ ถ้าบอกกันตรงๆ ครูพวกนี้ก็ไม่ค่อยปรับตัวตามโลกเท่าใหร่ค่ะ ผู้ปกครองก็เป็นประเภทหาเช้ากินค่ำค่ะ มีแบบติดเงินค่าเล่าเรียนก็มี บางคนพอลูกขึ้นป.๑ ก็ชิ่งไปเลยก็มี
     ปัจจุบันนี้ รร.ยังเปิดอยู่ค่ะ มีถึง ป.๖ เป็นรุ่นคุณแม่บริหารแล้ว นักเรียนก็ยังน้อยอยู่ค่ะ แต่ตอนนี้คุณแม่ป่วย เป็นอัมพาต คุณพ่อก็คอยดูแลแทน คุณพ่อคุณแม่เราไม่อยากให้เราเข้ามาทำรร.เพราะมันค่อนข้างวุ่นวาย แต่เราอยากช่วยนะคะ ไม่อยากให้มันเจ้งไป เสียดายทุกวันนี้เห็นสภาพ รร.แล้ว สงสารนักเรียนที่รร.ค่ะ อยากให้เด็กๆได้เรียนในสถานที่ดีดี มีครูดีดี เราเองก็มีลูกแล้ว ยังต้องพาไปเรียนที่อื่นเลย และเข้าใจหัวอกคนเป็นพ่อแม่ว่า ใครๆก็อยากให้สิ่งที่ดีที่สุดกับลูกหลานตัวเองทั้งนั้น นักเรียนที่อยู่ทุกวันนี้ก็เป็นนักเรียนที่ผู้ปกครองเขารับได้ในสภาพแบบนี้ เคยมีคนแนะนำว่า ถ้าจะปรับปรุงต้องโละใหม่หมดเลยทั้งสถานที่และบุคคลากร ใช้ทุนประมาณสิบล้าน ซึ่งเิงินมากขนาดนั้นเราไม่มีอะค่ะ แต่ถ้าจะเอาจริงๆคงต้องกู้แบงค์มา เลยอยากได้คำแนะนำจากเพื่อนๆว่า เราควรจะทำอย่างไรดีคะ เสียดายสถานที่ค่ะ เคยคิดว่าจะปิดโรเรียน และทำให้เช่าเป็นที่จอดรถ ง่ายดีไม่ต้องลงทุนอะไรมาก หรือไม่ก็ทำคอนโด หอพัก ทำนองนี้ แต่พอมีลูกเองแล้ว คิดว่า ตัวเราเองยังอยากให้ลูกเรียนที่ดีดีเลย เราเองก็มีที่้อยู่แล้วทำไมไม่ทำให้มันดีขึ้น เหมือนมีขุมทรัพย์กับมือแต่เอื้อมไม่ถึงยังไงไม่รู้ เพื่อนๆว่าเราจะทำอย่างไรดีคะกับ รร. หรือปรับปรุงเป็นอย่างอื่นดีคะ  แต่ใจอยากทำรร.ต่อเพื่อสานต่อปณิธานคุณทวด คุณยายค่ะ สงสารท่าน ท่านตั้งใจจะทำเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยซ้ำ อยากทำแบบไม่เก็บสตางค์ค่ะ ให้เด็กในชุมชนเล็กๆได้เรียนสถานที่ดีดี อุปกรณ์การเรียนการสอนดี มีครูดีดี แต่จะหาทุนและเงินหมุนเวียนจากไหนดีคะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : พิงค์ชมพู - [ 20 ก.พ. 51 11:07:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom