Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

วิชาภาษาอังกฤษ... ประเทศไทยเดินมาผิดทางหรือปล่าวครับ

ทำไมแบบเรียนในไทยเน้นแกรมม่าจังเลย ทำไมไม่ค่อยเน้นพูดหรือฟังให้มันเยอะๆๆๆๆๆ ผมมีความรู้สึกว่าแกรมม่าควรจะเป็นสิ่งสุดท้ายที่เรียน(เว้นแต่จะเรียนเพื่อสอบ)

เหมือนกับว่าเรากำลังเดินสวนทางกับการเรียนรู้ของสมอง นั่นก็คือ .... ฟัง >> จำ >> เลียนเสียง >> พูด >> อ่านและเขียน >> แกรมม่า ..... ซึ่งถ้าตามแพทเทินนี้ เราสามารถนำไปใช้ได้กับทุกภาษาในโลก เนื่องจากสมองจะไม่เกิดการต่อต้านขึ้นมา(ถ้าคุณไม่เกิดความรู้สึกต่อต้านขึ้นมาก่อน)

ที่ผมพูดอย่างนี้ผมไม่ได้ดูถูกความสำคํยของแกรมม่านะครับ เพียงแต่ผมเห็นว่ามันไม่ได้เป็นสิ่งสำคัญที่สุด จากประสบการณ์ของผมเอง ตัวผมเองก็ไม่ได้เก่งอังกฤษอะไรมากมายนะครับ ผมอ่อนภาษาอังกฤษมากๆ .... อ่อนขนาดที่ว่าเพิ่งมารู้จักและเข้าใจ tense ตอนเข้ามาหลัยนี่เอง ... แต่ไม่ได้เข้าใจเพราะเรียนแกรมม่านะครับ มันเข้าใจเองโดยอัตโนมัติหลังจากที่ผมพูดและฟังมาพอสมควรแล้ว ผมเห็น tense แล้วนึกภาพออกเลยว่าเหตุการณ์มันเป็นแบบไหน .... ส่วนพวก ADJ ADV ผมก็ไม่เคยท่องจำเลย แต่ผมสามารถบอกได้ทันทีว่าตัวไหนคือ ADJ หลังจากที่มองประโยคผ่านๆ

มันเลยทำให้คิดว่า เหมือนกับประเทศไทยกำลังเดินผิดทาง แทนที่จะเริ่มจากส่วนล่างสุด ดันไปสตาร์ทจากจุดสูงสุด ซึ่งมันก็ทำให้เด็กจำนวนมากไม่แตกฉานทางการสื่อสาร(พูดและฟัง) เท่าที่ควรจะเป็น

แก้ไขเมื่อ 01 มี.ค. 51 23:55:40

จากคุณ : gutfeeling - [ 1 มี.ค. 51 23:55:29 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom