Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะเริ่มฝึก writing อย่างไรดีคะ

กำลังอ่านหนังสือเตรียมสอบ TOEFL อยู่ค่ะ
    ส่วนตัวแกรมม่าค่อนข้างดีค่ะ แต่ส่วนศัพท์ได้แต่ศัพท์ ม. ปลาย ที่ใช้ในชีวิตประจำวันบ่อยๆ น่ะค่ะ

เวลาแชท หรือเขียนอะไรสั้นๆ หรือถ้าเขียนยาวๆ พวก blog ระบายความอัดอั้น(อิอิ)
    เหมือนว่าถ้ามีอะไรให้เขียน ถ้ารู้ว่าจะเขียนอะไร ก็จะเขียนได้สบายค่ะ

แต่พอเริ่มเขียน essay พอเขียนไปเขียนมาเริ่มหมดไอเดีย ข้อความก็ซ้ำไปซ้ำมา ศัพท์ก็ไม่มีอะไรให้ดูมีความรู้เลย
    เขียนเอง อ่านเองยังเบื่อเอง จะแก้ไขอย่างไรดีคะ
    ส่วนตัวคาดว่าน่าจะเป็นปัญหาเรื่องจัดลำดับความคิดด้วย ถูกไหมคะ

แล้วเพื่อนๆฝึก writing อย่างไรกันบ้าง
    รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : โคอาล่าบ้องแบ๊ว - [ 2 มี.ค. 51 09:09:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom