Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มีใครเป็นอย่างเราบ้างคะ ทำข้อสอบ Eng ได้คะแนนดี แต่พอจะใช้งานจริง กลับพูดไม่ได้

เราเรียนภาษาอังกฤษมาตั้งแต่เล็กแล้วน่ะค่ะ (ห้ามถามอายุนะ อิอิ) เวลาเรียนในชั้นป.ตรีก็ได้ A บ้าง B+ บ้าง ใครๆก็คิดว่าเราเก่งภาษาอังกฤษ จะเข้ามาให้เราติวตลอด แต่เราก็สอนไม่ได้ เพราะอธิบายไม่เป็น จนเค้าหาว่าเราหวงวิชาซะงั้น T-T

พอมาตอนนี้ ในที่ทำงานเราก็ต้องใช้ภาษาอังกฤษเหมือนกัน เราฟังที่เค้าพูดรู้เรื่อง แต่พอจะพูด กลับนึกคำพูดไม่ออก ก็ได้แต่พูดเป็นคำๆ จนพี่เค้าบอกว่า เธอสอบได้คะแนนมาขนาดนี้ได้ยังไงกันเนี่ย ถึงขั้นโดนไล่ไปเรียนใหม่เลยอ่ะ

เราเลยอยากขอคำแนะนำเพื่อนๆพี่ๆหน่อยนะคะ ว่าเราควรจะเริ่มฝึกพูดยังไงดี จะไปเรียนที่ AUA ดีมั้ย ซึ่งตอนนี้เราก็ฝึกฟัง+เลียนเสียงไปเรื่อยๆ จากเวปต่างๆที่พี่ๆแนะนำกันในห้องนี้แล้วน่ะค่ะ แต่ไม่เห็นดีขึ้นเลยง่า T-T

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

จากคุณ : endimian - [ 4 มี.ค. 51 13:48:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom