Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สอบถามเรื่องของเศรษฐศาสตร์ ม.รามคับ

ผมสนใจอยากจะเรียนเศรษฐศาสตร์ ม.รามคับ แต่ก็ยังมีข้อสงสัยอยู่บางประการ จะขอแยกถามเป็นข้อ ๆ นะครับ

1. ผมจบ ป.ตรีมาแล้ว สาขาแพทยศาสตร์ จากสถาบันอื่น ซึ่งแน่นอนว่าจะเทียบโอนหน่วยกิตได้ 73 หน่วย เท่าที่ผมอ่านกระทู้ของคนอื่น ๆ ดู จะมีการกลัวเรื่องของคณิตศาสตร์กันมาก (หมายถึงพวก calculus นะครับ ไม่ใช่คณิตศาสตร์พื้นฐานตอน ม.ปลาย) ส่วนตัวผมเองก็ได้เรียน calculus มาเล็กน้อยตามหลักสูตรของทางแพทย์นะครับ (ซึ่งก้อคงน้อยกว่าหลาย ๆ สาขา) อยากทราบผู้รู้อ่ะครับว่า คาดว่าในกรณีเช่นนี้จะเป็นปัญหาต่อการเรียนของผมมากน้อยแค่ไหนครับ (ผมไม่รู้จริง ๆ ครับว่าเศรษฐศาสตร์เค้าต้องใช้ความรู้เรื่องคณิตศาสตร์กันลึกและยากขนาดไหนครับ)

2. ตอนนี้ผมทำงานแล้ว และก็ไม่ได้ทำงานอยู่กรุงเทพ แต่จะลงเรียนที่ส่วนกลาง อยากทราบว่าคณะนี้ต้องเข้าเรียนบ้างหรือเปล่าครับ (เท่าที่อ่านมา เห็นมีบอกว่า บางคณะบางสาขาก็ต้องเข้าเรียน) อ้อ ผมยังตัดสินใจไม่ได้ครับว่าจะลงสาขาไหนดีระหว่างเศรษฐศาสตร์การเงิน,ทฤษฎีเศรษฐศาสตร์,เศรษฐศาสตร์เชิงปริมาณ หรือเศรษฐศาสตร์ระหว่างประเทศ แฮะ ๆ ยังหลายใจไปหน่อย

3.ผมสามารถหาซื้อเอกสารประกอบการสอนแต่ละวิชาได้ที่ไหนนอกเหนือจาก 1) ศูนย์หนังสือชั้น 3 2) ชีทสรุปหน้ามหาวิทยาลัย 3) เอกสารของศูนย์เอกสารประจำคณะ อีกมั้ยครับ เพราะปัญหาเท่าที่ผมเจอคือ ผมลอง search หาใน website ของศูนย์หนังสือ website ของชีทลูกพ่อขุน และก้อ website ของศูนย์เอกสารแล้วพบว่า มีหลายวิชา (โดยเฉพาะวิชาใน major) ที่จะไม่มีที่ใดเลยที่มีเอกสารวิชานั้นขาย ซึ่งในกรณีเช่นนี้ผมไม่แน่ใจว่า ผมจะสามารถหาเอกสารประกอบการสอนนั้นได้ที่ใดอีกมั้ยครับ (ซึ่งถ้าหาไม่ได้ จะเป็นการบังคับให้ต้องเข้าเรียนไปโดยปริยายเลยรึป่าวครับ)

ขอโทษนะครับ ยาวไปหน่อย แต่สงสัยจริง ๆ ครับ

จากคุณ : บริโภคข้อมูลเกินขนาด - [ 7 พ.ค. 51 04:36:38 A:203.153.173.196 X: TicketID:175660 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom