Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะซิ่วดีมั้ยครับ ใจนึงก็อยากไป แต่อีกใจก็เสียดายเวลา

เรียนมนุษศาสตร์ ปรัชญาและศาสนา
    แอดติดมนุษฯ ประวัติศาสตร์ (อีกม.นึง)

ตอนแรกเราก็ไม่คิดจะซิ่วหรอก โดนทางบ้านไซโคมาพอสมควรเรื่องเงินทองทางบ้าน
    แต่พอเกรดตัวสุดท้ายออกมา เราคงซิ่วล่ะ เพราะเทอมแรกเราได้แค่2.03(อยู่หอ+ไม่ตั้งใจ+มีปัญหาหัวใจ)
    เทอม2 ได้แค่1.93 (เหตุผลเหมือนเทอม1กำลัง2 555+)
    เรากลัวโดนซิ่วตอนปีสูงๆครับ
    ถึงจะมีคนบอกว่ามันคล้ายๆกันก็เถอะ ดูแล้วประวัติศาสตร์เราน่าจะชอบมากกว่า เรียนได้ดีกว่า ไม่รู้ซิ

ตอนจะจบม.6อ่ะ
    เราอยากเข้าม.นี้อยู่แล้ว แต่ป้าเหมือนบังคับให้เข้าอีกม.นึง ก็เลยเรียนไปให้เค้าปีนึง ให้เค้ารู้ว่าเราก็เข้าได้
    แต่พอเรียนๆไป เราไม่ไหวจริงๆครับ วิชาภาคก็ได้ D E(คือF) ทั้งนั้นเลย

เราอยากซิ่วไปที่ใหม่แล้วเรียนให้ได้ดีที่สุด (หวังๆเกียรตินิยมอยู่ เพราะไหนๆก็ย้ายที่ใหม่ เสียเวลาไปปีนึง แล้วญาติๆเค้าก็เรียนได้เกียรตินิยมกันทุกบ้าน อย่างน้อยก็บ้านละคน)

ทีนี้ไปๆมาๆ ตอนแรกป้าก็บอกให้ไปได้ ม.ที่เราติดอ่ะ
    แต่ไปๆมาๆ(อีกที) เค้าบอกว่าให้ไปเรียนราชภัฏจะได้อยู่บ้าน ไม่ต้องอยู่หอ
    เราก็บอก ไม่เอา ราชภัฏจบมาหางานยาก (ใครจะว่าเราคิดดูถูกหรืออะไรก็แล้วแต่ แต่ยอมรับว่าค่านิยมคนเป็นงี้จริงๆ เราได้ดูถูกนะครับ แต่ก็นั่นแหละ อธิบายไม่ถูก)
    ป้าเราก็บอกว่า ก็ตามใจ อยากไปก็ไปแต่ถ้าไม่ได้อีก ก็ไม่มีเวลาให้เปลี่ยนอีกแล้วนะ ถ้าคิดว่าเรียนได้ก็โอเค
    เซงมากครับ เฮ้อ เราควรจะไปดีมั้ย
    แล้วจะไปไหนดี คิดไม่ตกเลยครับ
    อาจจะยาวๆ มึนๆนะ แต่ก็นั่นแหละ (ออกแนวขอระบายนิดนึง ร้องไห้มา2วันละ)

จากคุณ : ปีหนึ่ง...เพื่อนกัน - [ 8 พ.ค. 51 20:23:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom