Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มาแชต์ความคิดกันหน่อยครับเกี่ยวกับ การศึกษาไทย และ ต่างประเทศ

การศึกษาไทย นั้น เมื่อเทียบกับชาวตะวันตก ค่อนข้างต่างกันมากเลย เท่าที่ผมได้รู้ได้เห็นมา ฝรั่งเค้าสอน ให้เด็กของเค้ารู้จักตัวเอง และรู้จักการดำรงชีวิต ส่วนการศึกษาไทยนั้น ผมว่าเหมือนกับการปิดกลั้น หรือไม่ก็การไหลตามน้ำ นักเรียนหลายคนจบ ม.3 มาแบบไม่ทันได้คิดว่าจะเรียนแผนไหน ก็ไหลไปตามน้ำ พอมาถึง ม.6 ก็ไม่ทันได้รู้ตัวเอง ว่าต้องการสิ่งไหนกันแน่ สังเกตได้ง่าย ๆ เพียงแค่คุณไปถาม พวกเค้าเหล่านั้นด้วยคำถามที่ว่า หนู อยากเป็นอะไร แล้วทำไมถึงอยากเป็นอย่างงั้น ถ้าเทียบกับเด็กฝรั่ง เค้าจบมา แน่นอน จบHigh School มาเค้าจะไปค้นหาตัวเองก่อนเลย 1 ปี แล้วค่อยเข้ามหาวิทยาลัย

อันไหนมีประสิทธิภาพมากกว่ากัน แล้วคุณคิดว่าไง
    กับคำว่า
    เรียนเก่งไปเป็นหมอ วิศวกร และอีกหลาย ๆ อาชีพ  ไม่ต้องรักในอาชีพนั้นเอาแค่ ดูดี ได้เงินเยอะ แต่พอได้มาทำงานในจุดนั้นในเมื่อมันไร้ความรักในอาชีพ จบออกมา ก็ไร้การเอาใจใส่ ในอาชีพ ไร้การพัฒนา  ได้แต่ทำงานไปวัน ๆ

ถ้าฉลาดน้อยหน่อย ก็จบม.3 ก็ต่อสายอาชีพ แต่เชื่อไหม ผมไม่เคยดูถูกคนกลุ่มนี้เลย ผมว่าเค้ามีประสิทธิภาพน่ะ ผมไม่ได้รวมถึงกลุ่มที่อยากจะเรียนพวกนี้เพราะแต่งตัว หรือไว้ผมหรอกน่ะคับ กลุ่มที่ผมว่า เค้า มีความมุ่งมั่น หลายคนได้ดีจากจุด ๆ นี้ แต่ส่วนใหญ่คนที่ไปเรียนสายนี้ มักกลับถูกมองว่า สิ้นคิด !! นั้นมันเป็น เพราะคานิยมที่มันผิด ๆ แต่ก็ยังดีที่ยังมี นักเรียนดี ๆ อยู่

ทั้งหมดนี้ผมไม่ได้อะไรมาก แค่แสดงความคิดเห็น แต่ก็มีหลายคน ที่ คิดได้ และก็ทำในอาชีพที่ตนเองรัก และก็พัฒนาสายอาชีพนั้น ให้มันมีความก้าวหน้า แต่มันน้อยมากในสังคมเรา

อาชีพทุกอาชีพ สำคัญหมด ถ้าประเทศนี้ มีแต่เกษตรก็อยู่ไม่ได้ มีแต่ตำรวจก็อยู่ไม่ได้ มีแต่ทหารก็อยู่ไม่ได้ ทุกอาชีพสำคัญหมด และสำคัญตรงที่ จะทำอาชีพไหน คุณต้องรักมัน คนเก็บขยะ มีความสำคัญไม่น้อยไปกว่า แพทย์

ขอโทษน่ะ ถ้าผมทำหลายคนหงุดหงิด แต่ที่ประเทศ กำลังมีปัญหาอยู่ตอนนี้ มันก็คงมีสาเหตุมาจากจุด ๆ นี้ล่ะครับ
    จุดที่การศึกษา เพราะมันมีช่วง ๆ หนึ่งที่ เกิดการเปลี่ยนแปลงทางการศึกษา แล้วผมก็คิดว่า สักวัน ถ้าผม ได้อยู่ในจุดที่สามารถ เปลี่ยนแปลงบางอย่างได้ ผมจะเปลี่ยนแปลง เพื่อ ประเทศที่ผมเกิด เพื่อที่ครั้งหนึ่ง ผมได้เกิดมาในแผ่นดินของในหลวง และผมจะทำให้ดีที่สุด

จากคุณ : Zhiying - [ 17 พ.ค. 51 02:22:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom