Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

*** คะแนน Admission ไม่ถึง 5000 สมควรเข้าเรียนมหาวิทยาลัยแล้วหรือครับ ***

ขอออกตัวก่อน นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผม ไม่ต้องการให้เข้ามาด่า หรือพูดจาไม่สุภาพ ขอให้อ่านให้จบเสียก่อนนะครับ

เมื่อก่อนนี้ผมเคยคิดว่า ''คนที่เรียนวิศวะ จะต้องเป็นคนหัวดีเป็นเลิศ เก่ง คิดเลขไว ชอบการคำนวณ'' แต่ผมก็ต้องคิดผิด...

เพราะเพื่อนผมคนนึงที่เรียนไม่เก่งเลยสอบติดวิศวะไฟฟ้า ที่ศรีราชา ด้วยคะแนน 4700

อยากบอกว่าคะแนน 4700 เนี่ย ได้คะแนนจาก GPAX และ GPA ไปประมาณ 2200 คะแนนความถนัดวิศวะได้แค่ 36

รวมกับ O-net และ A-net รวมแล้วประมาณ 4700 กว่าๆ.... ติดวิศวะ!!!

ทั้งๆที่ ความรู้จริงๆของเขายังไม่ดีพอที่จะเข้ามหาลัยเสียด้วยซ้ำ ตอนสอบแสดงวิธีทำวิชาฟิสิกส์ในห้องก็ส่งกระดาษ

เปล่า...
    ใครที่คะแนนเก็บไม่ดี อาจารย์ก็จะให้ทำสื่อการเรียนมาส่งอาจารย์แล้วเอาไปเลย 10 คะแนน ให้คะแนนกันง่ายๆ GPA &

GPAX ก็กระฉูดสิครับ...

ยิ่งเพื่อนคนนี้ยิ่งแล้วใหญ่ อยู่ ม.ปลาย เส้นมาเรียนสายวิทย์ แต่ความรู้ติดตัวแทบจะไม่มี วิชาคณิตศาสตร์ แก้สมการ 2 ตัว

แปร ยังทำไม่ได้ แต่ติดเทคโนโลยีสุรนารี คณะเทคโนโลยีเกษตรด้วยคะแนนประมาณ 4200 กว่าๆ ได้คะแนน GPA & GPAX ประมาณ 2000

สมควรแล้วหรือครับ กับระบบที่ใช้คะแนน GPA + GPAX ที่ให้คะแนนสูงเกินไป เด็กที่เข้าเรียนระดับมหาวิทยาลัย ไม่

มีความรู้ทางวิชาการที่ดีพอ

อาจารย์ก็แจกคะแนนให้นักเรียน ง่ายยิ่งกว่าแจกความรู้เสียอีก ส่งงานๆ เกรด 3-4 ก็มารอแล้ว...

คนที่ได้คะแนนต่ำกว่า 5000 สมควรที่จะเรียน ม.ปลายให้มีความรู้แน่นๆ ก่อนไม่ดีหรือครับ...

สุดท้ายนี้อยากให้เพื่อนๆ แสดงความคิดเห็นอย่างสุภาพและมีเหตุผลด้วยนะครับ ไหนๆก็เข้ามหาวิทยาลัยกันแล้ว...

จากคุณ : เด็กแอด 51 - [ 17 พ.ค. 51 07:41:05 A:124.120.2.159 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom