Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถ้าไม่เก่งภาษาอังกฤษเท่าไร จะเรียนอักษรได้มั้ยคะ

คือเรียนสายวิทย์มาน่ะค่ะ ตอนนี้เรียนทันตะปีหนึ่ง
    แต่ว่าอักษรคือความใฝ่ฝัน  คิดว่าจะลองยื่นคะแนนดูปีหน้า (ปีนี้คะแนนถึง แต่ไม่ได้ยื่นไป เพราะพ่อแม่ไม่อยากให้เรียน)

เพื่อนหลายคนพูดกับเราว่า เราไม่ถนัดอังกฤษหรอก ไปเรียนก็ไม่รุ่ง

เราได้อังกฤษ ONET 67 ANET 61
    CUTEP 490
    ไทย ONET 81.25 ANET 72

เราเพียงแต่คิดว่า ถ้าเราชอบอะไร เราก็สามารถที่จะขยันและพยายามเพื่อให้เก่งขึ้นมาได้

เราอยากจะเรียนอักษรมาตั้งแต่ม.หนึ่ง แต่พ่อแม่ไม่ให้เรียน
    จนทุกวันนี้ เราไม่มีความสุขกับการเรียนทันตะเลย ร้องไห้ทุกวัน แม่จึงใจอ่อนลง

แต่เราไม่ได้คิดจะเรียนเอกอังกฤษนะคะ อยากเรียนภาษาอื่นๆมากกว่า เช่น อิตาเลี่ยน สเปน รัสเซีย อะไรแบบนี้

ก็ต้องลุ้นอีกที ว่าคะแนนปีหน้าขึ้นรึเปล่า ถ้าขึ้นก็คงซวยไป ต้องอดทนเรียนคณะนี้ต่อไป

(อักษรใช้ONET สอบใหม่ไม่ได้ ANET ใช้วิทย์ยื่น คะแนนถือว่าโอเคอยู่ ได้ 60.5)

แล้วอยากทราบว่าเราจำเป็นต้องมีพื้นฐานในภาษาที่จะเลือกเป็นวิชาเอกรึเปล่าคะ  

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ

จากคุณ : ~\MINKU/~ - [ 15 ส.ค. 51 02:03:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom