Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แต่งเป็นไทยแล้วคะ ช่วยแต่งเป็นอังกฤษที หนูไม่ไหวจริงๆ

แต่งเป็นภาษาไทยมาแล้วคะ ช่วยแต่งเป็นภาษาอังกฤษทีนะคะ

ก. สวัสดีคะ มีอะไรให้ช่วยไหมคะ

ข.ฉันต้องการกู้เงินเพื่อซื้อบ้าน ฉันอยากรู้อัตราดอกเบี้ยของที่นี่มีกี่แบบคะ

ก.อัตราดอกเบี้ยก็จะมีแบบ อัตราดอกเบี้ยลอยตัว และอัตราดอกเบี้ยคงที่

ข.อัตราดอกเบี้ยลอยตัวและอัตราดอกเบียคงที่ต่างกันยังไงคะ

ก.อัตราดอกเบี้ยลอยตัวหมายถึง อัตราดอกเบี้ยที่กำหนดมาแล้ว แต่จะไม่อยู่คงที่ตลอดระยะเวลากู้
    ธนาคารสามารถปรับเปลี่ยนขึ้น-ลง ตามที่เห็นสมควร ขึ้นอยู่กับสภาพคล่องในระบบการเงิน หรือตามต้นทุนการเงินของธนาคาร
    บางปีอัตราดอกเบี้ยลอยตัวอาจมีการปรับเปลี่ยนไปถึง 4-5 ครั้ง แต่บางปีก็แทบจะไม่เปลี่ยนแปลงเลยก็มี

ข.อัตราดอกเบี้ยคงที่ ที่เสนอในตลาดในขณะนี้แบ่งเป็น 3 รูปแบบ คือ
    ธนาคารจะกำหนดดอกเบี้ยคงที่ระยะสั้นๆ 1-5 ปี จากนั้นจะเปลี่ยนเป็นดอกเบี้ยลอยตัว
    ซึ่งอาจจะสูงหรือต่ำกว่าอัตราดอกเบี้ยคงที่เดิมก็ได้ขึ้นอยู่กับ สถานการณ์ตลาดเงินและต้นทุนทางการเงินของธนาคารในขณะนั้น

ก.ฉันสนใจจะกู้แบบอัตราดอกเบี้ยคงที่คะ วงเงิน1,000,000 ต้องใช้ระยะเวลานานแค่ไหนในการผ่อนชำระ ถ้าฉันจ่ายทุกเดือน

ข. ใช้เวลา 7ปีคะ หรือ84 เดือน หากคุณชำระทุกเดือน แต่ว่าคุณจะต้องมีผู้ค้ำประกันด้วยนะคะ

ก.ฉันมีเพื่อนที่ประวัติการเงินดี เค้าซื้อเงินสดทุกครั้ง ฉันสามารถให้เพือนคนนี้ค้ำประกันให้ฉันได้ไหม

ข. ได้คะ แบบนั้นก็ไม่มีปัญหาค่ะ แต่สิ่งแรกคุณต้องกรอกเอกสารการกู้ก่อนนะคะ

ก. ตกลงค่ะ

ขอบคุณพี่ๆที่มาช่วยนะคะ

จากคุณ : น้อง ม.2 - [ 11 ก.ย. 51 22:33:25 A:210.246.64.57 X: TicketID:179614 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom