Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ฅ ฅน คืนมา

ก่อนเขียนเรื่องนี้ ผมได้ผ่านตาทางสื่อต่างๆไม่น้อยที่ใช้ตัว "ฅ" ในการเขียนคำว่า คน ผมคิดว่าสื่อนั้นๆคงต้องการที่จะจุดประกายการใช้ "ฅ ฅน" อยู่ในที

ในความเห็นส่วนตัวของผมแล้ว "ฅ ฅน" น่าจะนำกลับมาใช้อีกครั้ง หากจำไม่ผิดการตัด "ฅ ฅน" ออกจากการเขียนภาษาไทยคงเป็นสมัยจอมพล ป. พิบูลย์สงคราม เป็นนายกรัฐมนตรี ซึ่งเป็นยุคแห่งชาตินิยม จอมพล ป. ปฏิวัติวัฒนธรรมหลายๆอย่างของประเทศ รวมทั้งอักษรไทยด้วย และทำให้ "ฅ ฅน" หายไป

สิ่งที่ทำให้ "ฅ ฅน" หายไปนั้น ผมไม่ทราบว่าเพราะอะไร(ไม่ได้ศึกษาเรื่องนี้ แต่ถ้าหากท่านใดทราบก็ร่วมให้ความเห็นได้ครับ) แต่หากดูจากการเขียนคงเพราะเขียนยากและที่สำคัญคือ ออกเสียงเหมือนกัน คงไม่ต้องการให้เกิดความซับซ้อน จึงเหลือเพียง "ค คน" เท่านั้น ซึ่งตรงงนี้คงไม่เสียหายอะไร และเราก็ใช้กันมานานแล้ว

แต่ผมคิดว่า ในการเขียนคำว่า "คน" เราน่าจะใช้ "ฅน" เพราะว่าอักษร "ฅ ฅน" ก็มีในระบบของภาษาไทยเราอยู่แล้ว คำอื่นๆก็ใช้ "ค ควาย" ตามปกติ

เคยได้ยินบางคนพูดว่า เราใช้ "ค ควาย" ทำให้เราเหมือน ค ควาย  ถ้าเราเปลี่ยนมาใช้ "ฅ ฅน" คงจะทำให้เราเหมือน "ฅ ฅน" (เป็นเรื่องพูดตลกๆกันนะครับ ฮาฮา)

ในความเห็นของผม ถ้าเรากลับมาใช้  "ฅ ฅน" น่าจะเป็นสิ่งที่ดี เพราะชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า  "ฅ ฅน" ให้อักษร  "ฅ ฅน"  เขียนคำว่า " ฅน" คำเดียวโดดและอยู่ในหนังสือพจนานุกรมไทย ผมว่าน่าจะดูสวยงามดี แม้ว่าจริงๆแล้วมันจะเป็นแค่สัญลักษณ์เท่านั้นก็ตามที ถ้าหากเราใช้ "ฅ ฅน" ก็เหมือนกับว่าให้เราได้ให้ "ฅ ฅน" ที่ตกงานไปแล้วกลับมามีงานทำอีกครั้ง

ท่านอื่นละครับ คิดเห็นอย่างไรกับ "ฅ ฅน" ผมอยากจะช่วยขยายและจุดประกายความคิดตรงนี้ และขอเชิญทุกท่านร่วมมีความเห็น เพื่อให้คำว่า "คน" เขียนเป็น  "ฅน"และมาอยู่ในหมวด "ฅ ฅน" ของพจนานุกรมไทย

ขอบคุณครับ

เกรียงไกร หัวบุญศาล

.

..................................
    ***ตัว "ฅ ฅน" นี้ หยิบยืมมาจากเว็บของ สนพ.ผีเสื้อครับ

จากคุณ : huaboonsan - [ 12 ก.ย. 51 10:29:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom