Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถ้าผมบอกว่าศรีบูรพาเขียนหนังสือไม่ได้เรื่อง จะมีคนว่าอะไรผมไหมครับ

คือ รู้สึกว่ามันไม่ได้เรื่องเอาจริงๆเลยครับ อ่านแล้วไม่เข้าใจว่าทำไมคนถึงยกย่องกันจัง ถ้ามองในแง่ของพล็อตเรื่อง เนื้อเรื่อง ทุกอย่างโอเคหมด แต่สำนวนภาษารู้สึกว่าไม่ได้เรื่องเลยครับ จะว่าภาษาโบราณ ก็ไม่น่าใช่ เพราะหนังสือของนักเขียนร่วมสมัยคนอื่น อย่างอากาศดำเกิง รพีพัฒน์ ดอกไม้สด หรือยาขอบ ไม้ เมืองเดิม ผมก็อ่านได้ โดยไม่ต้องใช้ความอดทนมาก แต่ของศรีบูรพานี่ ผมต้องใช้ความอดทนในการอ่านค่อนข้างสูง ถ้าเทียบกับนักเขียนคนอื่นๆ เพราะรู้สึกว่าสำนวนภาษา "ตะกุกตะกัก" มาก อ่านแล้วรู้สึก "สะดุด" แทบทุกบรรทัด อ่านแล้วไม่รู้สึกเรียบ รื่น อ่านเพลินเลยครับ หรือผมอาจรู้สึกแบบนี้ไปคนเดียวก็ได้มั้งครับ

จากคุณ : สารภาพ - [ 12 ก.ย. 51 18:22:24 A:58.9.51.60 X: TicketID:184562 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom