Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

พอใครจะช่วยเด็กปีหนึ่งเรื่องการอ่าน - แปลได้บ้างมั้ย

ตอนนี้เรียนปี 1 เกี่ยวกับวิศว์คอมฯ ครับ

การค้นคว้าเนื้อหาข้อมูลวิชาที่เรียน

ส่วนมากจะมีอยู่ในเว็บอังกฤษ,เว็บบอร์ดของต่างประเทศ, Textbook ฯลฯ (ภาษาอังกฤษล้วนๆ)

รู้สึกอึดอัดมากเวลาที่เข้าเว็บนอกแล้วแปลได้บ้างไม่ได้บ้าง

ผมมีคำถามว่าจะมีขั้นตอนฝึกภาษาอังกฤษยังไงให้อ่านได้เหมือนอ่านภาษาไทย(ใกล้เคียงก็ยังดี)

ให้อ่านเรื่องเฉพาะทางได้ก็พอแล้ว เช่น เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรม เกี่ยวกับการถ่ายภาพ  เกี่ยวกับ..ฯลฯ ไม่ถึงกับว่าต้องอ่านได้ทุกเรื่องแปลได้ทุกเรื่องบนโลก

อยากได้คำแนะนำหรือแนวทางว่าจะต้องทำยังไงบ้าง

ผมรู้ว่าของแบบนี้ไม่ได้ฝึกได้ในวันสองวัน อาจจะใช้เวลาเป็นปีหรือหลายปี

ผมไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังไงดี  ตอนนี้ไปไม่ถูกจริงๆ

ผมจะต้องปฏิบัติตัวยังไง ต้องเปลี่ยนนิสัยเดิมอะไรบ้าง ต้องหัดที่จะทำอะไรบ้าง

หรืออยากจะแนะนำอะไรก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

^.^

แก้ไขเมื่อ 16 ก.ย. 51 05:13:12

แก้ไขเมื่อ 16 ก.ย. 51 02:43:33

จากคุณ : ต้นแพร - [ 16 ก.ย. 51 02:22:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom