Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มาดูกำลังใจเด็กม.ปลายเรียนภาษาอังกฤษกับการตัดคะแนนของโรงเรียนพระหฤทัยดอนเมือง

ก่อนอื่น ต้องขอออกตัวก่อนว่าอยู่สายวิทฯ
    ชั้นมัธยมศึกษาตอนปลาย ปีที่ 4
    ของโรงเรียนพระหฤทัยดอนเมือง

โดยการสอบประเมินผลกลางภาคที่ผ่านมา
    วิชาภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ)
    ผมทำคะแนนได้ 31 คะแนน จาก 50 คะแนน

ผมก็ยอมรับในคะแนนที่ผมทำได้ซึ่งมันอาจจะ
    ไม่ได้มีเลิศเลอ อยู่แค่กลาง ๆ แค่นั่นเอง...

แต่หลังจากที่คุณครูตัดคะแนน จาก 50 คะแนน
    ให้เหลือ 20 คะแนน ผมได้ 12 คะแนน อันนี้ก็ยอมรับ
    โดยไม่มีข้อโต้แย้งใด ๆ ..

แต่ทว่า เพื่อนที่ได้ 7 คะแนน 10 คะแนน 13 คะแนน
    เค้าตัดคะแนนออกมาได้.. 12 คะแนน เท่ากันกับผม..

???

ทำได้ 31 คะแนน ตัดเหลือ 12คะแนน
    อีกคนทำได้ 7 คะแนน ตัดเหลือ 12คะแนนเท่ากัน

เพราะอะไร ?
    ความสงสัยผมก็เกิดขึ้นในทันใด..

คุณละ สงสัยไหม ทำไม ?

เพราะ โรงเรียนพระหฤทัยดอนเมือง
    จะตัดคะแนน คนที่ไม่ถึง 60%
    เช่นได้ คะแนน 1 2 3 4 คะแนน จาก 50 คะแนน
    ให้กลายเป็น 60% ก็คือ 30 คะแนน ตัดเหลือ 12 คะแนน

สรุปแล้วคนที่ทำคะแนนแทบตายได้ 31 คะแนน
    กับคนที่ตั้งใจทำข้อสอบจริง ๆ รึเปล่าได้ 7 คะแนน
    สองคนนี้ ได้รับการประเมินผล จากโรงเรียนพระหฤทัยดอนเมือง

ว่าได้ 12 คะแนน จาก 20 คะแนนเท่ากัน ..

ระบบการศึกษาของประเทศไทย ?
    ระบบการศึกษาของโรงเรียนเอกชน ?
    ระบบการศึกษาของโรงเรียนพระหฤทัยดอนเมือง ?

ได้ทราบมาว่าสอบปลายภาคก็ใช้เกณฑ์การตัดคะแนนเหมือนเดิม
    คือถ้าใครสอบตกไม่ถึงเกณฑ์ 60 % ก็ทำงานซ่อมนิดหน่อย
    ได้คะแนนเป็น 60% ของ คะแนนเต็ม ซึ่งตัดเหลือ 12 คะแนน จากเต็ม 20 คะแนน

ผมตั้งใจไปทุกอย่าง
    กับคนที่ตั้งใจจริงรึเปล่า..

ค่ามันก็ออกมาเท่ากัน..

ทำได้ 31 คะแนน ก็ตัดเหลือ 12 คะแนน
    ทำได้ 7 คะแนน ก็ตัดเหลือ 12 คะแนน

ที่สุดแล้วคะแนนทุกคนนั่นสวยหรู ..
    มาตรฐานดี ผ่านเกณฑ์กันทุกคน

แล้วอนาคตของชาติล่ะ ..

ถึงจะเรียนแย่แค่ไหน จะไม่ตั้งใจเรียนแค่ไหน
    ก็ตัดคะแนนได้ให้ผ่านเท่าเทียมกับคนที่ตั้งใจเรียน

มันยุติธรรมจริง ๆ แล้วเหรอ ..
    มันยุติธรรมจริง จริง แล้ว เหรอ ..

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ย. 51 21:45:12

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ย. 51 21:36:57

จากคุณ : หนุ่มแว่นเร้าใจ - [ 24 ก.ย. 51 21:20:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom