Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

การใช้ "The" สับสนมากมายคับ

คือผมอยากจะสารภาพว่า ผมไม่ทราบจริงๆว่าเมื่อไรควรใช้ "the" วางไว้หน้าคำนามคับ

ตอนนี้ผมทำโจทย์grammar อยู่ มี choice ให้เลือกระหว่าง the + N กับ N ตัวนั้น ซึ่งที่เคยเรียนมาเค้าก็บอกแค่ว่า ถ้าเน้นก็ใช้ the แต่ว่าอ่านๆไปแปลในใจเหมือนจะลำเอียงหรือเปล่าก็ไม่รู้ จะคิดว่าควรใช้ the ตลอดเลย ซึ่งทำเอาผิดไปประมาณ 80 % ได้จากโจทย์ที่ทำคับ

ตัวอย่างเช่น
    .....is the major method used by the bisy to dispose of excess heat and maintain a normal body temperature

a.That evaporation
    b.The evaporation
    c.Evaporation
    d.While evaporation

ซึ่งตอนทำก็ B เพราะคิดว่า เป็นการอธิบาย method นี้ เลยเน้น
    แต่เฉลยกับ ตอบ  C กลายเป็น ไม่เน้นซะงั้นคับ

ใครพอจะทราบวิธีที่จะแบ่งหรือแยกแยะคับว่า ควรใช้ "the" เมื่อไร
    รบกวนช่วยชี้แนะหรือแนะนำผมทีคับ

ขอบคุณทุกท่านคับที่ช่วยเหลือ

จากคุณ : NuCHo - [ 2 ต.ค. 51 10:51:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom