Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เรียน TOEFL กับ conversation ที่ไหนดีคะ

สอบถามหน่อยค่ะ พอดีกะลังจะสอบ CUTEP เลยกะว่าจะเรียน TOEFL ไปเลยเพราะอนาคตก็คงต้องสอบด้วย แต่ไม่รู้จะเรียนที่ไหนดีระหว่าง  fast english (FE) กับ english first (EF) เพราะไปถามมาของ FE เรียนห้องตั้ง 90 คนอะคะแล้ว part speaking กับ listening จะได้ฝึกมั้ยอะค่ะ แต่เห็นว่าคนเรียนเยอะเลยน่าจะดีอะ ส่วน EF ชอบตรงที่คนเรียนห้องละไม่เกิน 10 คน แล้วก็แบ่งเป็น gammar 50 ชม คนไทยสอน ส่วน listening กับ speaking 30 ชม.เป็นฝรั่งสอนอะคะ เลยคิดว่าน่าจะได้สำเนียงมากกว่า ตัดสินใจไม่ถูกเลยอะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ เราอยากได้การทบทวนเรื่อง gammar ด้วยเพราะทิ้งร้างไปนาน แต่เรื่องการฟังก็ไม่กระดิกเลย ที่ FE แนะนำให้ลง course gammar ก่อน คิดว่าจำเป็นมั้ยอะคะ
                     อีกอย่างเรามีปัญหามากเรื่องทักษะการฟัง เราอยากเรียน conversation ด้วย จะลงเรียนที่ไหนดีคะ เคยเรียนที่ inlingual แล้วไม่ประทับใจอะ ให้นั่งเล่นเกมส์ในห้อง คิดคำศัพท์ที่ก็คิดไม่ออก เราคิดว่ามันเสียเวลาอะคะ เลยอยากหาที่เรียนใหม่เน้นการพูดและฟังเลย มีที่ไหนแนะนำมั้ยคะ

ยาวเลยอะ ขอบคุณนะคะ

จากคุณ : natties - [ 5 ต.ค. 51 20:49:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom