Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เลือกเรียน British English หรือ American English ดีครับ

คำถามไร้สาระหน่อยนะครับ

ที่อยากทราบคือ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เลือกเรียนแบบไหนกันหรือครับ พอดีผมลองเรียนจากโปรแกรม Tell me more แล้วมีให้เลือกสองอย่าง

อยากทราบประมาณว่า แนวโน้มของผู้เรียนปัจจุบัน ข้อดี ข้อที่เป็นปัญหาสำหรับผู้ศึกษาชาวไทย และความคิดเห็นของแต่ละคน จะประกอบการตัดสินใจครับ

โดยส่วนตัว จะแบบไหนสื่อสารกันได้รู้เรื่องก็พอ แต่พอดีนี่มีการฝึกออกเสียงค่อนข้างเยอะ และมีข้อแตกต่างกันระหว่างแบบอังกฤษและอเมริกันค่อนข้างเยอะ อยากให้สำเนียงตัวเองไปทางใดทางนึงน่ะครับ
    (ตอนนี้ออกเสียงทั้งแบบอังกฤษและแบบอเมริกันปนกันวุ่นไปหมด)

grammar ก็เหมือนกันที่บางอย่างที่ต่างกัน ตอนมัธยม บางปีผมเรียนแบบอังกฤษก็มี บางปีเรียนแบบอเมริกันก็มี (แล้วแต่อาจารย์) อย่างผมถนัดใช้ Do you have ครูเขาก็กาผิดมาให้บอกว่าต้องใช้ Have you got เป็นต้น... ตอนนี้รู้สึกมันปนกันวุ่นไปหมดแล้วครับ = =

ขอคำแนะนำด้วยครับ

แก้ไขเมื่อ 09 ต.ค. 51 22:19:57

จากคุณ : Urashima - [ 9 ต.ค. 51 22:18:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom