Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอถามผู้ที่เรียน PhD และต้องเข้าร่วม international conference เนื่องจากเป็นเงื่อนไขการสำเร็จการศึกษาหรือผู้รู้ค่ะ

เราได้ยินมาว่าคนที่เรียน PhD. จะต้องมีผลงานตีพิมพ์ระดับนานาชาติ หรือไม่ก็เข้าร่วม international conference เพื่อสำเร็จการศึกษา เราสงสัยว่า

1. ผลงานที่ต้องส่งตีพิมพ์หรือเข้าร่วม conference คือวิทยานิพนธ์ PhD. ของผู้เรียนใช่ไหมคะ หรือว่าเป็นผลงานอื่นนอกจากนี้

2. หากผู้เรียนมีเวลาเรียนทั้งหมด 5 ปี ผลงานที่ส่งเข้าร่วม conference จะต้องนำผลงานใน proceedings ส่งทางมหาวิทยาลัยให้ทันภายระยะเวลา 5 ปีไหมคะ เพราะจากที่เราเห็น conference จะออกเป็น programme book ให้กับผู้เข้าร่วมประชุมก่อน และในนั้นก็จะมี abstract ของผู้เข้าประชุมรวมอยู่แล้ว ไม่ทราบว่าสามารถนำมาใช้เป็นหลักฐานสำเร็จการศึกษาแทน proceedings ได้ไหมคะ เนื่องจาก proceedings จะออกมาหลังจาก conference จบไปประมาณสองสามเดือน

3. แล้วจำเป็นไหมคะ ที่งาน international conference นั้นจะต้องเป็น conference ที่มีหลายๆประเทศสลับกันเป็น organizer ในแต่ละครั้งที่จัด เพราะตามความเข้าใจของเรา international conference ประเภทนี้จะใหญ่กว่า international conference ที่จัดขึ้นโดยมหาวิทยาลัยใดมหาวิทยาลัยหนึ่งในประเทศใดประเทศหนึ่ง

4. ถ้าเทียบ MICOLLAC (Malaysia International Conference on Languages, Literatures and Cultures) กับ Asia TEFL Conference อันไหนเป็นงานใหญ่กว่ากันคะ

5. เรียน PhD. ภาคปกติในเมืองไทยมีเวลาเรียนทั้งหมดกี่ปีคะ เอาทั้งแบบ minimum และ maximum (maximum นี่คือแบบไม่ต้องต่อสภาพนักศึกษานะคะ)

ขอบพระคุณทุกท่านที่กรุณาให้ความกระจ่างค่ะ

จากคุณ : ฟองแก้ว - [ 10 ต.ค. 51 16:23:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom