Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอถามคำว่า brand new day กับ like (adj.) หน่อยค่ะ

1. ได้ยินบ่อยๆว่า brand new day มันแปลว่าวันใหม่ ใช่ไหมค่ะ สงสัยว่าทำไม่เคยได้ยินใครพูดว่า new day เท่าไหร่เลย ทำไมต้องเป็น brand new day ด้วยล่ะคะ (อยากพูดบ้าง แต่กลัวใช้ผิด)

2. อีกคำค่ะ like ได้ยินว่า something like that บ่อยมากๆ แปลว่า ประมาณนั้น ใช่ไหมคะ ถูกผิดช่วยชี้แจ้งทีค่ะ

3. พวก like that ถ้านำไปใช้ในงานเขียนแบบทางการจะใช้ได้ไหมคะ เพราะส่วนใหญ่ได้ยินแต่ภาษาพูดอย่าง something like that , don't look at me like that

4. แล้วคำว่า like ตามด้วยประโยคได้ไหมคะ เคยได้ยินเพลง tattoo มีท่อนนึงร้องว่า live everyday like it was my last day แต่เพราะเป็นเพลงเลยไม่รู้ว่าถูก grammar หรือเปล่าอ่ะค่ะ พอดีจะเขียน essay ส่งครู แต่ไม่มั่นใจการใช้คำนี้น่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยค่ะ

จากคุณ : honolulu - [ 26 ต.ค. 51 22:44:58 A:58.9.61.193 X: TicketID:064796 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom