Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอคำแนะนำเรื่องการเรียนและฝึกฝนภาษาอังกฤษสำหรับคนเวลาน้อยด้วยค่ะ

คือเราเป็นนักศึกษาปริญญาตรีที่สมองน้อยนิดนึง  ความรู้ภาษาอังกฤษค่อนข้างไม่ดีนัก  แต่พอดำน้ำได้เล็กน้อย (เล็กน้อยจริงๆค่ะ)  ถ้าทำข้อสอบ ก็พอได้บ้างอ่ะค่ะ  ถ้าเป็นเรื่องการสื่อสารทั้ง พูดและเขียน ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดักดาน เน่ามาก T_T   แล้วบังเอิญได้มาเรียนในหลักสูตรที่ชาวบ้านชาวช่องเค้าพื้นอังกฤษค่อนข้างจะน่าชื่นชม (ไม่ถึงขนาดพวก BBA อะไรทำนองนั้นนะคะ) เลยรู้สึกทำใจไม่ได้ที่จะโง่เช่นนั้นต่อไป (อาชีพที่จะทำจะต้องมีความรู้ทางภาษาอังกฤษค่อนข้างดีอ่ะค่ะ)

ทุกวันนี้ (ทุกวันจริงๆนะคะ) ก็พยายามทำตัวให้กลมกลืนกับภาษาอังกฤษบ้างเล็กน้อย  โดยการดูโทรทัศน์ 555+ ดูหนังอ่ะค่ะ พวก HBO Star Movie อะไรเทือกนั้น (แต่อ่าน sub title ตลอด)

ส่วนด้านการอ่าน ก็มีอ่าน Text Book บ้างประปราย (ตำราเรียนในบางวิชาจะใช้ Text Book  และแอบสืบทราบมาว่า  ในอนาคตก็จะพบกับพวก text อีกเยอะแยะ

ตอนนี้ก็มีเรียนภาษาที่อินลิงกัวอยู่อ่ะค่ะ  แต่แอบเสียใจ เพราะไม่มีเวลาให้กับมันจริงๆ  ขาดเรียนค่อนข้างบ่อย  แต่ก็ไม่ได้อยากขาดนะคะ  มีธุระจริงๆค่ะ   แล้วตอนนี้ก็ยังฝันอีกด้วยนะคะ  ว่าจะไปยืมหนังสือนิยายภาษาอังกฤษที่หอสมุดมาอ่าน เพิ่มพูนทักษะ (ก็แค่ฝันนะคะ ยังทำได้ไม่จริง แป่ววว)

คือเรื่องของเรื่องเลย  เป็นคนที่มีเวลาค่อนข้างน้อยอ่ะค่ะ  คือหลักสูตรที่เรียนมันค่อนข้างหนัก ยาก และงานเยอะ  ความกดดันสูง  แถมยังทำกิจกรรมอีกค่อนข้างเยอะนิดหนึ่งค่ะ  ทำให้ไม่ค่อยมีเวลาให้กับสิ่งอื่นมากนัก  แต่ก็ยังอยากจะพัฒนาศักยภาพทางภาษาอังกฤษให้มันน่ารักขึ้นกว่าเดิม  จึงมาขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆและน้องๆ ชาวห้องสมุดทุกท่าน  ว่าจะวางแผนชีวิต  ปฏิบัติตัว  และทำยังไงดีคะ กับภาษาอังกฤษเนี่ย  

อ่อ!!!  มีจุดอ่อนนิดนึงอ่ะค่ะ  คือเป็นคนขี้เกียจ  แต่กาลครั้งหนึ่งเคยขยัน  และตอนนี้กำลัง “พยายาม”ประพฤติตนเป็นคนขยันดังเช่นเมื่อวัยเยาว์ค่ะ (อายเพื่อน ^^”)  และจุดอ่อนอีกข้อที่นึกออกก็คือ  เป็นคนติดอินเตอร์เน็ตมากๆ  ถ้าอยู่หน้าคอมพ์ จะทำอย่างอื่นไม่ได้เลย นอกจากเล่นเน็ต  ดังนั้น  จึงต้องหลีกหนีใหไกลจากคอมพ์ค่ะ

ช่วยด้วยนะคะ ^^”

จากคุณ : moDa aNt - [ 28 ต.ค. 51 18:38:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com