Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอคำแนะนำในการเตรียมตัวสอบ TOEFL or IELTS

หลังจากได้เห็นชีวิตเพื่อนๆพี่ๆ ได้ผ่านการสอบ TOEFL IELTSกันมากมายแล้ว คราวนี้ได้ถึงคราวตนเองต้องมาลงสนามมั้งแล้ว

คือผมเลยอยากขอคำแนะนำของพี่ๆเพื่อนๆ และผู้มีประสบการณ์ในการสอบ

เพื่อใช้เป็นแนวทางในการเตรียมสอบระยะเวลา 4 เดือน (โดยยังเรียนปี 2 อยู่ครับ จะสามารถเตรียมได้ ประมาณ 2 - 2.30 ชั่วโมงต่อวันในตอนกลางคืน เนื่องจากต้องใช้ในการสมัครทุนเรียนต่อครับ )

เลยอยากทราบดังนี้

1. ระหว่าง TOEFL iBT (80) กับ IELTS (6.0)  เพื่อนๆคิดว่าควรสมัครสอบอันไหนดีกว่ากัน เพราะเห็นว่า IELTS ใน Part Speaking พูดคุยกะคนจริงๆ ไม่เหมือนคอมพ์ อาจจะช่วยลดความเครียดลงได้ จริงหรือเปล่าครับ

2. หนังสือ หรือ material ที่แนะนำ ในการฝึกทำข้อสอบ เล่มไหนดี อยากบอกต่อ ขอความกรุณามา ณ ที่นี่ด้วยครับ ทั้ง 4 part skills เลยนะครับ

3. สถานที่สอบ ทั้งการสอบ TOEFL หรือ IELTS แนะนำไปสอบที่ไหนดีครับ

4. ควรต้องเรียนเสริม Grammar หรือ หลักสูตรเตรียมสอบ หรือไม่ครับ (หรือว่า Grammar หาหนังสือมาอ่านแล้วทำแบบฝึกบ่อยๆแทน)

ในปัจจุบัน ผมก็ไม่ได้เกลียดภาษาอังกฤษ ก็พยายามอ่านอยู่บ่อยๆ (พวก Reader digest) Listening ก็พก ฟังทุกวัน เฉลี่ยประมาณ 1- 1.30 ชั่วโมงต่อวัน (แต่ยังไม่ได้ขนาดนั้นฟังรู้เรื่องเป็นความยาวได้นะครับ ยังพอเค้าๆลางๆ ฟังออกมาขึ้นแล้วครับ เพราะยังฝึกไม่ได้นานนัก ) แต่ Speaking , Writing ไม่ค่อยได้ดีเท่าไหร่นัก (แต่ Writing ยังพอได้เรียนในมหาวิทยาลัยในแนวการเขียนมาบ้างแล้ว)

หากเพื่อนๆ พี่ๆ มีเทคนิค หรือคำแนะนำสิ่งใดเพิ่มเติมเพื่อไว้เป็นประโยชน์ในแนวการสอบ TOEFL และ IELTS ใดๆ ขอน้อมรับฟังด้วยความยินดีครับ

ขอขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนที่ให้คำแนะนำทุกท่านนะครับ

แก้ไขเมื่อ 28 ต.ค. 51 21:03:46

จากคุณ : Mewchan - [ 28 ต.ค. 51 21:01:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com