Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยาก speaking ได้คล่องแคล่วควรทำไงดีคะ ใครมีเทคนิคดีๆช่วยแนะนำหน่อยค่า

จริงๆภาษาอังกฤษเราไม่ได้แย่มากนะคะ ถ้าเป็นwriting เราก็พอเขียนได้อาจจะผิดแกรมม่าบ้างนิดหน่อย แต่ก็ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ค่อนข้างดี (เพราะว่าเรามีเวลาไตร่ตรองก่อนพิม) แต่พอ speaking ทีไรมันจะตื่นเต้น คิดศัพท์ไม่ออก แกรมม่ากระจายหายหมด (ตอนนี้ก็พยายามฝึกกับอาจารย์ที่เป็นคนอังกฤษอยู่ แต่ก็ยังไม่ชินซะที มันเหมือนไม่ค่อยได้ใช้ เพราะอยู่บ้านเราก็พูดภาษาไทยอยู่ดี - -") จริงๆกำลังจะไปเรียนต่อออสเตรเลีย แต่ก็อยากจะฝึกพูดให้คล่องๆก่อนไป
    ถ้าใครเคยมีปัญหาแบบนี้ คือ เขียนได้แต่พูดไม่ค่อยได้ แล้วสามารถแก้ไขได้ รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่า _/|\_

จากคุณ : ~~@okiikokoi@~~ - [ 30 ต.ค. 51 18:53:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com