Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอปรึกษาเรื่องเรียนต่อโท ด่วนนะครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ เวลาตัดสินใจอะไรด้วยตัวเองไม่ค่อยได้ ผมชอบถามความคิดเห็นคนอื่นอยู่เสมอ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทุกความคิดเห็นครับ เรื่องที่จะปรึกษาคือเรื่องการศีกษาระดับปริญญาโท หลังจากโทรปรึกษากับปิ๊บมานานหลายวัน...
    ผมสอบติด คณะหนึ่งที่ธรรมศาสตร์ เวลาเรียนไม่น่าจะมีปัญหากับที่ทำงานใหม่ สาขาวิชา เป็นวิชาที่ตัวเองค่อนข้างสนใจ ปัญหาอยู่ที่ว่า ค่าธรรมเนียมการศึกษาแพงมากๆๆๆ ขอเน้นว่าแพงมากๆ ทุกกระบวนการ ทุกขั้นตอนเป็นเงินหมด ผมขออนุญาตยกตัวอย่าง เช่นค่าเรียนเบ็ดเสร็จอยู่ที่ประมาณสามแสนกว่าๆทั้งหลักสูตร ทั้งนี้ไม่รวมค่าตำรา และค่าดูงานต่างประเทศ(บังคับไปดู) กับอีกที่หนึ่ง ขออนุญาตกล่าวถึง คือคณะศึกษาศาสตร์ ภาควิชาเทคโน ที่นี่ราคาไม่แพง(ถูกกว่ามธ.มากกว่าครึ่ง) ไกลจากที่ทำงานค่อนข้างมาก แต่เป็นวิชาที่รู้สึกเบื่อแล้ว และไม่ค่อยอยากเรียน(ขออภัยที่พูดตรงๆครับ) ถ้าเป็นพี่ๆน้องๆ อยู่ในสถานการณ์เดียวกับผม ท่านจะเลือกอะไร ด้วยเหตุผลอะไร ขอบคุณครับ
    ปล.ที่มธ ต้องลงทะเบียนเสริม และขึ้นทะเบียนนศ ภายในวันอาทิตย์ที่ 2 นี้ ถ้าเป็นไปได้ อยากได้ความคิดเห็นเร็วๆ เพื่อช่วยเป็นส่วนในการตัดสินใจครับ
    *หมายุเหตุ ทั้งสองที่ ทางบ้านสนับสนุนเงินทางการศึกษา ไม่รวมค่าใช้ชีวิตประจำวัน และค่าใช้จ่ายปลีกย่อย..
    ขอบคุณสำหรับการร่วมตัดสินอนาคตทางการศึกษา หมาน้อยตาดำๆตัวดำตัวนี้

จากคุณ : รัก - [ 30 ต.ค. 51 20:06:16 A:118.173.240.105 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com