Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[แสกนภาพเก่า]...ริ้วกระบวนฯ งานพระบรมศพสมเด็จพระบรมราชชนนี พ.ศ.๒๕๓๙...

วันนี้ไปค้นตู้เก็บรูปที่บ้านครับ ก็เจอภาพชุดนี้พอดี เป็นภาพริ้วกระบวนพระราชอิสสริยยศแห่พระโกศ เนื่องในงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี เมื่อวันที่ 10 มีนาคม 2539 (สิบกว่าปีมาแล้ว)

ในเวลานั้น ผมยังเป็นแค่นักศึกษาชั้นปีที่ 1 มหาวิทยาลัยศิลปากร (วังท่าพระ) จำได้ว่างานวันนั้นผู้คนมากันมืดฟ้ามัวดินเลยครับ คืนวันที่ 9 มีนาคม 2539 พวกผมค้างกันที่ห้องชมรมในมหาวิทยาลัย แล้วยังได้ทันออกไปส่งพระบรมศพที่อัญเชิญโดยรถยนต์ไปยังพระเมรุมาศในช่วงดึกของคืนวันนั้น

พอซักตีสามก็ชวนกันออกไปรอเฝ้าชมริ้วกระบวนแห่พระโกศที่ ถ.ราชดำเนินใน ท่ามกลางความมืดคืนนั้นมีแต่ผู้คนเต็มไปหมดครับ หลายคนปักหลักนอนรอกันที่ริมทางเลย หลายคนก็มากันแต่มืด แต่ทุกคนก็มีน้ำใจเอื้อเฟื้อกันดีครับ แม้ว่าเราจะต้องรอกันนานหลายชั่วโมง แต่ ณ เวลานั้นก็ถือว่า เป็นครั้งหนึ่งในชีวิตที่มาร่วมส่งเสด็จพระองค์ท่านสู่สวรรคาลัยครับ...

รูปชุดนี้ผมใช้กล้องฟิล์มชนิดที่ว่า "กล้องป๊อกแป๊ก" ถ่ายอะครับ อาจจะไม่สวยคมเหมือนดิจิตอล แต่ก็เป็นบันทึกประวัติศาสตร์ได้ช่วงนึงนะครับ พอรื้อเจอรูปชุดนี้ก็เลยเอามาแสกนให้ชมกันครับ..

ป.ล. วันที่ในรูปของผมผิดนะครับ ความจริงต้องเป็น 10 3 1996 ครับไม่ใช่ 11 ตอนนั้นผมลืมปรับกล้องครับ

จากคุณ : NMkrung - [ 5 พ.ย. 51 17:00:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com