Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เรียนถามความหมาย...ของประโยคนี้ครับ..

สงสัยมานานครับ...

ประโยค พื้นฐาน ง่าย ๆ แต่ เวลาแปลเป็นไทย ก็ทำเอางง เหมือนกัน...

Not Vs Not very..

ยกตัวอย่างเลยนะครับ

ประโยค...

ํYou are not beautiful = คุณไม่สวย

ํYou are not very beautiful = ประโยคนี้สงสัยครับ... ว่า จะแปล ออกมาว่า...

คุณไม่ได้สวยมาก...(คือ สวยบ้าง แต่ไม่มาก..)

หรือ... คุณไม่สวยเอามาก ๆ (ไม่ได้มีความาสวยเอาซะเลย..)

ความเ้ข้า่ใจส่วนตัว...คิดว่า  ขึ้่นอยู่กับ บริบท .. รอบข้าง และ / หรือ การ stress คำ.. อันนี้เข้าใจถูกหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Dr.Moji - [ 13 พ.ย. 51 16:08:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com