Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

"State of Art" หาความหมายเจอแล้วครับ แต่จะถามว่า STATE ณ. ทีนี้พึงหมายความถึงความหมายใดระหว่าง.. "สภาวะ" กับ "คำกล่าว"

ลองแปลดูแล้วก็ ได้ทั้งสองอย่างเลยหนะครับ

ด้าน เทคโนโลยี จะเจอคำนี้บ่อย หนะครับ The state-of-art technology

ผมหาความหายใน web ก็ทำให้ทราบว่าหมายถึง ความเป็นเลิศ หรือ ขีดสุด ขั้นสุด ในช่วงเวลาๆ นั้น มักใช้กับ เรื่องของ เทคโนโลยี เพื่อนๆ ของมันก็จะพวกคำว่า Cutting Edge , Leading Edge อะไรประมาณนี้ (นี่ยังไม่เข้าคำถามใช่ไหม ??? )

State of Art - ผมก็ลองละเมอเพ้อพก วิเคราะห์ คำว่า state อะนะครับ ...ความว่า มันแปลว่า อะไร ระหว่าง

1). "คำกล่าว" กล่าวคือ ฉันใคร่ที่จะ state (ระบุ ,กล่าว) ว่า ชิ้นนี้แหละ อันนี้แหละ มันคือ Artชั้นยอด กล่าวคือ หากจะมี "คำกล่าว" ใดๆ ที่ได้ขึ้นชื่อว่า เป็นงานศิลป์ชั้นยอด แล้วละ ก็ ฉันก็ขอ ยก งานอันนี้แหละ ชิ้นนี้แหละ ให้มันไปเลย สมกับคำกล่าวอันนี้ state of art - "นิยาม (คำกล่าว) " ของคำว่างานศิลป์

กับ

2). "สภาวะ" ...... เทคโนโลยีชิ้นนี้แหละ อันนี้แหละ มันจัดได้ว่าคือ "สภาวะ / สภาพ" ของศิลป์ ชั้นยอด

กับ

ไม่ใช่ทั้งสอง
    ไม่รู้ผมคิดมากกไปไหมครับ เนี่ยะ แต่ คาใจมานานมากพอดูแล้ว คำนี้ :)

ขอบคุณครับ

จากคุณ : White Wolf - [ 14 พ.ย. 51 15:08:14 A:64.254.121.18 X: TicketID:133565 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com