Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

พระเจ้าพี่นางเธอ Vs. พระเจ้าภคินีเธอ....

สงสัยครับ

ในเมื่อ ทั้งสองคำ ก็มีความหมายว่า พี่สาว เหมือนกัน..  

ทำไมใช้ไม่เหมือนกันครับ...

ทำไมไม่ใช้่ว่า... สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้ากัลยานิวัฒนา กรมหลวงฯ

และ อีกคำถามหนึ่งครับ...  

ตอนที่ ในหลวง ทรงแต่งตั้ง พระเจ้าพี่นางเธอ เป็นกรมหลวง  ผมอ่านจากกระทู้ สักกระทู้ จำไม่ไดว่า กระทู้ไหน ว่า ให้ทรงเลือกว่า จะให้ ทรงเป็น  สมเด็จพระ  หรือ ทรงกรม...

แต่ "สมเด็จพระ"เจ้าพี่นางเธอฯ ทรง เป็นสมเด็จพระ อยู่ แล้ว ไม่ใช่หรือครับ...

หรือว่าผมสับสน... รบกวนด้วยครับ

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ย. 51 18:31:58

จากคุณ : Dr.Moji - [ 16 พ.ย. 51 18:15:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com