Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สมมติคน Singaporean คนหนึ่งเกิดโตที่นั่น เรียนใช้ภาษาอังกฤษ ในสิ่งแวดล้อมSingaporeมาตลอด อยากถามว่า....

วันหนึ่ง เค้ามา เจอ ฝรั่ง จาก USA อยากทราบว่า Singaporean เค้าจะฟังออกไหม ครับ อันนี้ บนสมมติฐาน ที่เค้าไม่เคยออกสู่โลกภายนอกประเทศ อะนะครับ ดู TV ฟัง วิทยุ ที่เป็น ภาษาอังกฤษ ใน Singapore

เพราะ อย่างที่เราๆ ทราบกัน (ใคร เรา ??) ว่า Singaporean สำเนียงเค้า ก็จะเป็นแบบของเขา ดังนั้น ตังเต่เกิดเค้าก็จะได้ยินแต่ สำเนียงแบบนั้น ในสิ่งแวดล้อม นั้นมาตลอดใช่ไหมครับ แล้ว วันหนึ่งมาเจอ คนจาก อเมริกา พูดเป็นไฟแลบ ใส่เข้าให้ Singaporean คนนั้นจะเข้าใจไหม หรือ ฟังออกไหมครับ

จากคุณ : Along the restless sea. - [ 16 พ.ย. 51 21:12:01 A:58.136.228.2 X: TicketID:133565 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com