Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

พระโกศทองใหญ่ ในวันพระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพ สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงฯ

พระโกศทองใหญ่ ที่ตั้งบนพระแท่นสุวรรณเบญจดล ในพระที่นั่งดุสิตมหาปราสาท กับพระโกศทองใหญ่ที่เชิญเข้าริ้วขบวนพระอิสริยยศในวันพระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพนั้น

เป็นคงละองค์กันหรือเปล่าครับ

ดูเหมือนว่าองค์ที่เชิญมาเข้าริ้วขบวน ดูจะ "เก่า" กว่าองค์ที่ตั้งบนพระแท่นในพระที่นั่งดุสิตฯ อ่าครับ

องค์ที่เชิญเข้าริ้วขบวน เป็นองค์ที่สร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ ๑ ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

:D

แก้ไขเมื่อ 17 พ.ย. 51 00:25:03

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ย. 51 23:47:02

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ย. 51 23:14:55

จากคุณ : บดีสิริ - [ 16 พ.ย. 51 23:14:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com