Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ใช้สรรพนามแทน พ่อแม่หรือญาติผู้ใหญ่ของตัวเองว่า "แก" นี่ถือว่าหยาบคายเหรอ?

คือไม่ได้ใช้เป็นสรรพนามเรียกโดยตรงนะครับ แต่ใช้เป็นคำแทนหรือคำเสริมเวลาพูดกับเพื่อนหรือพี่น้องของตัวเองโดยอ้างถึงท่านในฐานะเป็นบุคคลที่สาม เช่น โทรถามน้องสาวว่า "แม่แกทานข้าวหรือยัง ถามแกหน่อยซิว่าอยากกินอะไรมั้ย พี่จะได้ซื้อไปฝาก" อย่างนี้หยาบคายเหรอ จะบ้าหรือเปล่าถ้าจะให้ถามว่า "แม่ท่านทานข้าวหรือยัง ถามท่านหน่อยสิว่าอยากกินอะไรมั้ย พี่จะได้ซื้อไปฝาก" ครอบครัวผมก็ไม่ได้เป็นผู้ดีตีนแดงมาจากไหนนี่นา ก็แค่ชาวบ้านธรรมดาและใช้ภาษาธรรมดาพูดกัน อันนี้กำลังเถียงกับเพื่อนอยู่ครับ มันหาว่าผมพูดหยาบคายที่ใช้คำว่า "แก" แทนแม่ตัวเอง โอ๊ย ตรูจะบ้า

หรืออย่างเวลาใช้สรรพนามแทนอาจารย์ก็เหมือนกัน เช่นถามเพื่อนว่า "วันนี้อาจารย์นพแกเข้าสอนมั้ย แกสั่งงานอะไรบ้างวะ" ก็โดนเพื่อนด่ากลับว่า "หยาบคาย ทำไมใช้คำว่า แก แทนอาจารย์ อาจารย์เป็นเพื่อนเล่นเมิงเหรอ" โอ๊ย ตรูจะบ้า

ช่วยบอกผมหน่อยว่ามันหยาบคายมากเหรอ แล้วถ้าจะไม่ให้หยาบคาย ต้องใช้คำแทนว่ายังไง จำเป็นต้องใช้คำว่า "ท่าน" แทนด้วยเหรอ มันจะเป็นทางการไปหรือเปล่า ลองบอกผมหน่อยซิว่ามีใครใช้คำแทนว่า "ท่าน" ตลอดบ้าง

จากคุณ : ฯลฯ - [ 17 พ.ย. 51 13:41:57 A:58.9.80.198 X: TicketID:192266 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com