Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เคยได้ยิน "ทรงจุดฝักแคพระราชทานเพลิงศพ" กันมั้ยครับ

ผมจำได้ในสมัยยังเด็กๆ ยังได้มีโอกาสดูข่าวในพระราชสำนักที่ยังมีการเสด็จพระราชดำเนินพระราชทานเพลิงศพ โดยจะทรงจุดฝักแคพระราชทานเพลิง  ซึ่งจากที่เคยเข้าใจมานั้นในสมัยปัจจุบัน จะมีทั้งที่ เสด็จฯขึ้นเมรุพระราชทานเพลิงศพกับทรงจุดฝักแคพระราชทานเพลิงศพ ไม่ทราบว่าในปัจจุบันราชประเพณีสำคัญนี้ ยังคงมีอยู่หรือไม่ครับ  (ท่านใดพอมีรูปการพระราชทานเพลิงศพแบบจุดฝักแค ก็ขออนุเคราะห์ไว้เพื่อการศึกษาด้วยครับ ขอบคุณครับ)

เพิ่มเติมความรู้ครับ

เมื่อทางเจ้าภาพทราบว่ามีพระมหากรุณา โปรดเกล้าฯเสด็จพระราชดำเนินไปพระราชทานเพลิงศพแล้ว   การจะเสด็จขึ้นเมรุพระราชทานเพลิงศพ   หรือทรงจุดฝักแคจากพลับพลาที่ประทับ พระราชทานเพลิงศพนั้น  
    สุดแล้วแต่จะทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ  ทั้งนี้ อาจจะด้วยเหตุผลว่า ทรงรู้จักคุ้นเคยเพียงใดกับผู้วายชนม์

แต่อย่างไรก็ตามในปัจจุบัน แทบจะไม่มีให้เห็นแล้วสำหรับการจุดฝักแค จึงอยากทราบว่าหมดไปในช่วงไหน แต่ไม่นานเกินสิบปีมานี้หรอกครับ

แก้ไขเมื่อ 17 พ.ย. 51 20:42:04

จากคุณ : เด็กท้ายวัง - [ 17 พ.ย. 51 20:40:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com